"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/1/2013 12:44 โดย taeme05

น้ำมัน E 85 มีพลังงานความร้อนสูงมากที่สุด ในน้ำมันที่ขายในปัจจุบัน
พูดง่ายๆก็คือ จุดติดไฟได้ง่ายแต่ให้พลังงานได้ไม่มาก   ต่างจาก เบนซิล 95 91 ซึ่ง มีพลังงานความร้อนน้อยกว่า แต่ให้พลังงานมากกว่า  
เติม e85 ได้ครับ
ข้อดี ประหยัด
ข้อเสีย  กำลังเครื่องยนต์ลดลง  (ลองสังเกตุง่ายๆ ครับ ลองเปรียบเทียบ วิ่งที่ 2500 รอบ/นาที ได้ความเร็วเท่าไร ระหว่าง เบนซิล กับ e85 ) ความร้อนเพิ่มมากขึ้น  ซึ่งถ้าความร้อนเพิ่มมากขึ้น แน่นนอนต้องส่งผลเสียตามมาอีกเยอะ
เช่น วาล์ว น้ำมันเครื่อง แอร์ การสึกหรอของเครื่องยนต์  ซีล ยาง ต่างๆ

(เชื่อไม่เชื่อก็คิดเอาครับ)    ตามหลักวิศวกรรม ที่เรียนมาเลยครับ

ส่วนตัวก็อยากเติมครับ  แต่ด้วย รักรถมากกว่า อยากให้รถอยู๋กับเราไปอีกนาน ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host