"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 17:40 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 17:38 โดย nukul@t

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 12:12 โดย nukul@t

ผมตอบให้ก็ได้ครับที่คุณเห็นเป็นรอยร้าวไม่ได้เกิดจากการร้าวของตัวอะไหล่หรอกครับ แต่เกิดจาการร้าวของแม่พิมพ์ที่ฉีดขึ้นรูปตัวงานครับ ที่รู้ผมรู้เพราะบริษัทที่ผมทำงานอยู่ ผลิตชิ้นส่วนพวกนี้อยู่ครับ ต้องรอเปิดแม่พิมตัวใหม่อาจจะเป็น #3 #4 ถึงจะไม่มีรอยร้าว  เป็นเรื่องปรกติครับ แม่พิมพ์ฉีดงานนาน ก็ต้องมีรอยร้าว เพราะใช้อุณหภูมิในการหลอมอะลูมิเนียม 700 องศาขึ้นไป ครับ
มันเหมือนกับดินตอนหน้าแล้งครับ มันร้อนมันก็แตกครับ แม่พิมก็เหมือนกันใช้ไปนาน ระบบหล่อเย็น มีโอกาสอุดตันได้ ทำให้ระบายความร้อนไม่ค่อยดี แม่พิมพ์ที่เปิใหม่ๆจะไม่มีรอย carck ลองไปดูซิตตี้ที่เปิดตัวแรกครับ ปี 2008,2009 จะไม่มีรอยแตกเลยครับ
  http://www.daisin.co.th/  http://www.nbt.co.th/ มีที่ นวนคร และ สาขาโครราช
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5/11/2012 12:22 โดย woody_v51

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ แต่อดสงสัยไม่ได้ว่า รอยร้าวที่แม่พิมพ์ ย่อมทำให้เกิดเป็นรอยนูนที่ตัวเครื่องยนต์ จริงไหมครับ
แล้ว "ร่อง" ที่ตัวเครื่องยนต์ตามรูป จะเกิดจากอะไร ?

เดี๋ยวจะกลับไปถ่ายภาพมาใหม่ ให้ชัดๆ เลยครับ
คราวนี้คงต้องจัด DSLR + macro lens และมี scale bar หรือ reference tool ซักอย่าง
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

รอยแม่พิมพ์เครื่องมากกว่าครับ

ปกติครับ งานขึ้นรูปอลูมิเนียมผิวก็จะเป็นแบบนี้แหละครับ ไม่ต้องคิดมาก

ผมตอบให้ก็ได้ครับที่คุณเห็นเป็นรอยร้าวไม่ได้เกิดจากการร้าวของตัวอะไหล่หรอกครับ แต่เกิดจาการร้าวของแม่พิมพ์ที่ฉีดขึ้นรูปตัวงานครับ ที่รู้ผมรู้เพราะบริษัทที่ผมทำงานอยู่ ผลิตชิ้นส่วนพวกนี้อยู่ครับ ต้องรอเปิดแม่พิมตัวใหม่อาจจะเป็น #3 #4 ถึงจะไม่มีรอยร้าว  เป็นเรื่องปรกติครับ แม่พิมพ์ฉีดงานนาน ก็ต้องมีรอยร้าว เพราะใช้อุณหภูมิในการหลอมอะลูมิเนียม 700 องศาขึ้นไป ครับ
มันเหมือนกับดินตอนหน้าแล้งครับ มันร้อนมันก็แตกครับ แม่พิมก็เหมือนกันใช้ไปนาน ระบบหล่อเย็น มีโอกาสอุดตันได้ ทำให้ระบายความร้อนไม่ค่อยดี แม่พิมพ์ที่เปิใหม่ๆจะไม่มีรอย carck ลองไปดูซิตตี้ที่เปิดตัวแรกครับ ปี 2008,2009 จะไม่มีรอยแตกเลยครับ
  http://www.daisin.co.th/  http://www.nbt.co.th/ มีที่ นวนคร และ สาขาโครราช
nukul@t โพสต์เมื่อ 5/11/2012 12:08

ตามพี่ท่านนี้เลยคับ ผมเคยทำงานฉีดขึ้นรูปอลูมิเนียม (Die Casting) มาคับ รอยดังกล่าวเกิดจากรอยร้าวของแม่พิมพ์  เหตุผลที่แม่พิมพ์ร้าวก็เกิดจากสาเหตุข้างต้นนั้นเลยคับ  เมื่อฉีดอัดขึ้นรูปน้ำอลูมิเนียมก็จะเข้าไปแทรกตามรอยร้าวของแม่พิมพ์ทำให้ชิ้นงานเกิดรอยนูนดังกล่าวครับ แต่สงสัยว่าทำไมเค้าไม่ตกแต่งชิ้นงานก่อนส่งมอบ เช่น ปัดทราย หรือยิงทราย  QC ฮอนด้าปล่อยผ่านมาได้ยังไงแตกลายงาซะขนาดนี้  สงสัยคงเร่งผลิตให้ทันต่อความต้องการของผู้บริโภคเลยทำให้ QC ไม่เข้มเหมือนสมัยก่อนครับ

ถ้าแตกมีลอยน้ำมันซึม อันนั้นงานงอกแน่ครับ

ตามพี่ท่านนี้เลยคับ ผมเคยทำงานฉีดขึ้นรูปอลูมิเนีย ...
jeeplim โพสต์เมื่อ 5/11/2012 21:44

มันอยู่ที่ทาง ้honda car ตกลงกับ maker ว่าจะยิงทรายตกแต่ง อะไรเพิ่ม หรือเปล่าถ้ามีการตกแต่งเพิ่ม ราคาของตัวชิ้นงานก็จะเพิ่มขึ้นด้วยครับ เพราะต้องเพิ่มขั้นตอนในการตกแต่ง ทำให้เสียเวลาการผลิตไปอีกขั้นตอนครับ ถ้าทาง honda เค้าการันตีว่ารอยร้าว ที่เิกิดขึ้นไม่มีปัญหากับเครื่องยนต์ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร เพียงแต่ชิ้นงานออกมาไม่สวยแค่นั้นเองครับ

ความรู้ทั้งนั้นเลย แต่ส่วนตัวก็คิดว่าจากแม่พิมพ์เช่นกันครับ สบายใจได้

ขอบคุณทุกท่านครับ ดูเหมือนว่า ร่องรอยเหล่านี้ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร

เมื่อวานก็ได้ไปดู City ของเพื่อน เป็นเหมือนกันครับ
เราทั้งสองลงความเห็นว่า มีทั้งรอยนูน (ที่เกิดจากรอยร้าวของแม่พิมพ์) และรอย crack บนตัวเครื่องยนต์

โทร.ไปฮอนด้าปทุมวัน พอเขารับสาย เสียงก็เงียบไปเลย 2-3 ครั้ง เป็นเหมือนเดิม สงสัยโทร.เขาจะมีปัญหา
ในเมื่อไม่ให้เรานัดแบบนี้ เดี๋ยวอีกวันสองวันจะเอาเข้าไปให้เขาดูเลยละกันครับ

รอยชัด ยาว ตรงกลาง เป็นรอยแยกชัดเจนครับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host