"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ส่วนตัวใช้ Canon7D ค่ะ เพราะชอบถ่ายคนมากกว่าวิว แต่สุดท ...
aprilprincess โพสต์เมื่อ 15/1/2012 22:01

แจ่ม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตาม คห 8 ครับ ไม่ได้ต่างกันมาก อย่างที่ผมบอก เปลี่ยนก ...
momaytaro โพสต์เมื่อ 17/1/2012 21:26

ครับเห็นด้วยครับ   ตั้งแต่มี  dslr  ไปใหนต้องมีติดมือตลอดเลย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จอพับได้ ถือเป็น สิ่งอำนวยสะดวก สำหรับ dslr ที่สามารถ ถ่าย vdoได้ครับ  มีประโยชน์ จริงๆ

ถามตัวเองครับ ว่า จะใช้ งาน vdo จริงจังขนาดใหน   ถ้าเรื่อง vdoอย่างเดียว  60d ดีกว่าครับ

ถ้าเน้น ถ่ายภาพมากกว่า  ต้องตัดสินใจเองล่ะครับ 55555 (ไม่ได้ช่วยอ่ะไรเลย)

มีพี่ที่ทำงาน ใช้ 60dอยู่  เห็น บ่นๆว่า ขี้เกียจ หมุนจอไปๆมาๆ กลัวเสีย(ซึ่งจริง มันคงไม่เสียง่ายๆหรอก^^)

10-20 ผมก็ จะถอย มาให้เหมือนกัน ครับ คุณภาพเหมาะสมกับราคาครับ  รุ่นแรก หน้า  77  รุ่นใหม่ หน้า 82  f3.5

direk44 ขอบคุณครับ

สรุปแล้วคงประมาณว่ารักพี่เสียดายน้องครับ ชอบ D7000 ตรงที่จัดการ noise ได้ดีมาก(เค้าว่านะ) D60 ก็เจ๋งจอหมุนพับได้ด้วย เอาเป็นว่าผมขอข้ามเรื่องกล้องไปก่อนนะครับถ้ายังไม่ได้จับตอบไม่ได้เลยว่าจะเอาตัวไหนจริง ๆ รบกวนสอบถามเรื่องเลนส์ด้วยครับว่าจะเอาเลนส์ไวด์ระยะเท่าไหร่ดีครับ sigma 10-20 ดีหรือเปล่า แล้วก็ tamron 70-200 เวิร์คมั๊ยครับ

ตาม คห 8 ครับ ไม่ได้ต่างกันมาก อย่างที่ผมบอก เปลี่ยนกล้องไม่ได้ทำให้รูปสวยขึ้น แต่ทำให้เราได้รูปมากขึ้น

ถ้าพูด ตรง ๆ มันเป็น กล้องตัวคูณ ทั้งคู่น่ะครับ การที่เราจะขยับบอดี้ไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้น(ยังเป็นตัวคูณอยู่) เราจะพบว่าความแตกต่างน้อยมากครับในเรื่องไฟล์ภาพ  แต่ในกล้องตัวคูณรุ่น สูง ๆจะมีฟังชั่น  พิเศษ ต่างๆ  ที่รุ่นต่ำกว่าไม่มี รวมถึงการ control
เมนู ใด้ง่ายและเร็วกว่าครับ  

เรื่องจริง อีกอย่าง รูปใน  net  ที่เราๆท่านๆ เห็นกันนี่  ผ่านการปรับแต่ง มาแล้วทั้งนั้น   สีจืดทำให้เข้มได้ สีเข้มทำให้จืดได้

ส่วนตัวใช้ nik แต่ไม่ได้หมายความว่า หนอน ไม่ดีน่ะ  ^^  เป็นเหตุผลส่วนตัว

ผมว่าความสดของเม็ดสี Nikon กับ Cannon ก็ไม่แตกต่างกันมากแล้วครับถ้าถ่ายรูปวิว แต่ถ้าเป็นถ่ายมาโคร nikon สีคงจัดกว่า
แล้ว 60D กับ 7D ภาพที่ได้แตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ ผมอยากจบที่ Body ดี ๆ ซักตัวประมาณว่า ต่อไปถ้า Full Frame ลดราคาเยอะ ๆ เราก็ไม่ต้องไปนั่งเสียดายหนะครับ

ที่วางแผนไว้ว่าจะซื้อกล้องแต่ไม่เอาเลนส์ Kit จะซื้อ 50mm f/1.4 มาถ่ายบุคคลก่อน กับซื้อเลนส์ที่เกรดดีหน่อยมาใช้งานแทนเลนส์คิทแต่ไม่รู้ว่าจะซื้อช่วงไหนดีช่วยแนะนำด้วยครับ

จากนั้นก็เก็บเงินซื้อเลนส์ไวด์กับเทเลจัด ๆ อีก 2 ตัวคิดว่าแค่นี้ก็น่าจะจบครับ

สวัสดีครับ มวย 2 คู่นี้เทคโนโลยีการจับการถือ ผมให้ D7000 ครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบสีจัด ไป Nikon ครับ
ถ้าชอบสีตามแนวความเป็นจริง ไป Canon ครับ

ถ้าเทีบกันแล้ว 60D กับ600D ในความคิดของผมแทบไม่ต่างเลยครับ
ไดนามิคเร้น หรือว่าโทนสีใกล้เคียงกัน .... สิ่งที่ดีของ 60D ก็คือ การจับครับ
เนื่องจากมีมอนิเตอร์ข้างบน + ปุ่มมากๆ ทำให้เวลาปรับตั้งกล้องสามารถได้อย่างรวดร็วครับ

ผมเคยคิดว่าภพของเราจะสวยขึ้นเมื่อเปลี่ยนกล้องครับ
จาก 500D ---->7D ผมคิดว่าภาพของผมที่ถ่ายไม่แตกต่าง ที่แตกต่างก็คือ ผมได้ภาพมามากกว่าเดิมครับ
งงละสิ อิอิ

ปล.ใครว่าแคนนอลจืด

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

สวัสดีครับ มวย 2 คู่นี้เทคโน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/1/2012 23:17 โดย BB_Gun

ขอบคุณมากครับคุณ aprilprincess ตอนนี้ผมก็หัดใช้ Cannon 600D ของเพื่อนอยู่ครับ ภาพสวยเนียนดีครับ แต่อยากขยับขึ้นไปเล่น 60D หรือ d7000 ลองดูครับ

ใครเคยใช้กล้อง 2 รุ่นนี้ช่วยวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียในมุมมองของเพื่อนแต่ละคนให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host