"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

**บทความปัญหาเรื่องน้ำหล่อเย็นของรถแก๊ส**

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/7/2011 08:38 โดย noth1

พอดีในคลับเราและในส่วนของผมเองก็พบปัญหาดังกล่าวจึงได้สอบถามไปทางบริษัท แก๊สที่ติดตั้งจึงได้รับคำตอบมา แชร์ในสมาชิครู้กันครับ

ขอขอบคุณ ข้อมูล จาก LOVATO ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไม่ว่าจะติดแก๊สแบบใหนก็ต้องหมั่นดู ตรวจเช็คบ่อย ๆ จะดีครับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
VERSUSTHAILAND CO.,LTD.
บริการติดแก๊สรถยนต์ LPG - NGV คุณภาพอันดับ 1 จากประเทศอิตาลี และรับติดตั้งแก๊สรถทุกรุ่น
ติดสอบถามได้ที่ http://www.versusthailand.com Tel : 02-4529832

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ ครับ
VERSUSTHAILAND CO.,LTD.
บริการติดแก๊สรถยนต์ LPG - NGV คุณภาพอันดับ 1 จากประเทศอิตาลี และรับติดตั้งแก๊สรถทุกรุ่น
ติดสอบถามได้ที่ http://www.versusthailand.com Tel : 02-4529832

ของผมน้ำหายหาไม่เจอ ช่างเลยเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นเป็นของ toyota แกลอน 400กว่าๆ พอขับไปสองวัน เจอเลยครับเพราะน้ำยาของพี่โตจะทิ้งคราบสีขาวอมชมภูไว้บริเวณที่รั่วซึม สรุปท่อปริเล็กมากมองตาเปล่าไม่เห็น หม้อต้มก้อมีรอยซึมด้วย ทีนี้แก้ตรงจุดน้ำไม่เคยลดอีกเลยแม้ผ่านไปเป็นเดือน ตอนนี้ผมใช้น้ำยาพี่โต มาเป็นแสนกว่ากิโลเปลี่ยนมาสองครั้งเเวลาถ่ายน้ำยาหล่อเย็นไม่เคยเจอตะกรันอีกเลย ตอนแรกก้อไม่กล้าเปลี่ยนช่างบอกว่าเขาทำมาเป็นร้อยคันถ้าพังกับรถผมแกบอกว่ามากระถืบแกได้เลย 555

คุณมากครับ

ขอขอบคุณ ... คุณWorapong  มากครับที่แบ่งปันความรู้ให้

ฝาหม้อน้ำ city ระบุ  1.1(107.9  kpa)    ยังไงอุณหภูมิก็ไม่เกิน 110 แน่นอนฝาหม้อก็จะเปิดก่อน ถ้าไม่เปิดไฟความร้อนจะโชว์

ใช่ครับ  ส่วนใหญ่จะรั่วเพราะต่อหม้อต้ม แต่เราไม่รู้

ของผมตอนหม้อต้มรั่ว ให้ลองบีบท่อยางหม้อน้ำเส้นใดเส้นหนึ่งดูครับ น้ำมันพุ่งออกที่หม้อเลยครับ.

จากทั้งหมดที่กล่าวมาจะเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวเลยครับว่าใช้แก๊สแล้วระบบหล่อเย็นจะมีปัญหา ซึ่งจากข้อมูลที่เอามาแสดงจะเห็นได้ว่าจุดที่น้ำสามรถออกได้ ก็คือที่ฝาหม้อน้ำ แต่มันทำงานตามอุณหภูมิและความดันที่ตั้งค่าไว้ ซึ่งหม้อน้ำทั้งหมดในโลกเป็นแบบนี้หมด ดังนั้น ถ้าน้ำมันหาย มันก็ต้องหายจากจุดอื่นถ้าหม้อน้ำไม่มีปัญหา อยู่ที่ว่าคุณจะหาเจอหรือไม่ และไม่ว่ารถจะใช้ น้ำมัน หรือแก๊ส ก็ไม่เคยเห็นหรือจำเป็นต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่หรือออกแบบหม้อน้ำ และคงไม่มีอู่ไหนที่ติดแก๊สแล้วต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ เพราะเหตุผลดังที่อธิบายไว้ข้างต้น สุดท้าย ถ้าไม่เชื่อลองไปเช็ค หม้อน้ำกับฝาหม้อน้ำ ดูพัดลม ท่อทางเดินดูซิครับระหว่าง new city CNG กับ new city ธรรมดาดูซิครับว่ามันออกแบบต่างกันไหม จะได้เข้าใจ และจะได้ไม่โดนอู่ปัดความรับผิดชอบและชอบโทษแก๊ส

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host