"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สอบถามเพื่อสมาชิกเรื่องเส้นทางท่องเที่ยว กรุงเทพฯ > เชียงใหม่ > เชียงราย

สอบถามเพื่อสมาชิกเรื่องเส้นทางท่องเที่ยว กรุงเทพฯ > เชียงใหม่ > เชียงราย > กลับกรุงเทพฯ
อยากทราบเส้นทางที่นิยมเดินทางกันครับ ไป 4 ท่าน เด็กเล็ก 1 คน ระหว่างเส้นทางมีที่เที่ยวที่ไหนบ้างครับ...เพราะจะอาจแวะไปเรื่อยๆ...ครับ ใช้ HONDA new city…..
เดินทาง 13 เมษายน เข้าพักเชียงใหม่ คืน 13 กับ 14  ครับ....หลังจากนั้นเดินทางจากเชียงใหม่ เข้าไปเชียงราย (เส้นนี้ไม่เคยไปครับ)อยากไปวัดร่องขุน เข้าพักเชียงราย เช้า บ่ายๆ กลับกรุงเทพฯ ครับ...รบกวนแนะนำด้วยครับ..
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แนะนำให้วิ่งเส้นสายเอเซีย ถึงนครสวรรค์ แยกไปกำแพงเพชร ตาก (ออกเลี่ยงเมืองนครสวรรค์ รถจะได้ไม่ติดในเมือง)  เข้ากำแพงเพชร ตาก ลำปาง แต่ระวังมีบางช่วงให้ระวังถนนชำรุดเยอะหน่อย  แล้วก้ออากาศร้อน ระหว่างตาก ลำปางไม่ค่อยมีปั๊ม ให้แวะเติมน้ำมันที่ปั๊มก่อนถึงทางเข้าเขื่อภูมิพลนะคับ (จะแวะเที่ยวเขื่อนก่อนก้อได้นะคับ)เชียงใหม่มีที่เที่ยวเยอะแล้วแต่จะเลือก(ไปดอยสุเทพ ลงมาสวนสัตว์เชียงใหม่ ซึ่งอยู่ใกล้ๆกัน เที่ยวสันกำแพงห่างจากเชียงให่ 20 โล ฯลฯ) แต่ต้องระวังเรื่องขับรถมากๆหน่อยเพราะแถวนี้เดาอารมย์คนขับยาก  เข้าเชียงรายทางดอยสะเก็ด แวะซื้อดอกกล้วยไม้ระหว่างทางก็ได้ หรือจะซื้อกาแฟสดมีให้เลือกหลายเจ้า  เส้นนี้โค้งจะเยอะหน่อย แนะนำให้วิ่งกลางวัน  ระหว่างทางมีที่เที่ยวหลายที่  ผ่านทางเข้าอำเภอแม่สรวยวิ่งไปจนถึงสามแยกปากทางแม่สรวยเลี้ยวซ้ายไปเชียงราย วิ่งไปไม่ไกลสังเกตุซ้ายมือมีป้ายไปวัดร่องขุ่น ตรงหัวมุมแยกถัดจากแยกแม่สรวย  ออกจากวัดร่องขุ่นย้อนวิ่งเส้นเดิมตรงไปเรื่อยๆ เข้าตัวเมืองเชียงราย (อย่าลืมแวะเที่ยวเซ็นทรัลฯเปิดใหม่โดยเด็ดขาด ไม่งั้นไม่ถึงเชียงราย แวะสักการะพ่อขุนเม็งราย หลังจากนั้นก้อแนะนำให้เที่ยวแม่สาย ซื้อของฝากจากจีน  เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ ข้ามไปเล่นกาสิโนที่พม่า  ชมแหล่งอารยธรรมที่เชียงแสน(ไม่ค่อยน่าดูอ่ะ) ซื้อสัปรดนางแลที่ตำบลนางแลเท่านั้น ระหว่างทางไปแม่สายมีที่ที่ยวเยอะแยะมาก  เข้ามาในตัวเมืองถึงตัวเมืองแวะกินอาหารเหนือที่ร้านตองตึง อย่าลืมแวะดูหอนาฬิกาที่อ.เฉลิมชัยออกแบบ (แนะนำให้ไปตอน 1 2 3 ทุ่มตรงจะสวยมาก ) แล้วมาเที่ยวที่ไนท์บาร์ซ่า ใกล้ๆกัน อย่าลืมกินน้ำเงี้ยว ข้าวซอย อร่อยมาก ขับรถในเชียงรายให้ระวังมากๆเช่นกัน  ขากลับแนะนำให้วิ่งเส้นแพร่ อุตรดิษถ์ เข้านครสวรค์ เพื่อเปลี่ยนบรรยากาศนะครับ ขอให้เดินทางโดยสวัสดิภาพ มีอะไรสงสัยก้อสอบถามเพิ่มเติมได้นะคับ
  จากหนุ่มสุราษฎร์ - สามเจียงฮาย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com
หากไม่รู้จักเจ็บปวด  ก็คงไม่ซึ้งถึงความสุขใจ[/img]

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/4/2011 08:36 โดย ashkoong

ขอบคุณมากครับ นึกว่าจะไม่มีใครมาตอบให้แล้ว...

เห็นเพื่อนที่ไปด้วยบอกว่าวัดร่องขุนควรไปตอนเย็น เพราะวัดเจอแสงแดดตอนกลางวัน จะสว่างมาก..จริงไหมครับ
สอบถามเรื่องขากลับจาก เชียงราย เข้ากรุงเทพฯ พอจะบอกหมายเลขเส้นทางได้ไหมครับ..
เห็นแนะนำวิ่งเส้นแพร่ อุตรดิษถ์ เข้านครสวรค์ ครับ....ไม่ทราบว่าเส้นทาง OK ไหมครับ..
ขอบคุณล่วงหน้ามากครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4/4/2011 08:36 โดย ashkoong

ขอบคุณมากครับ น ...
ashkoong โพสต์เมื่อ 4/4/2011 08:27

ไปตอนกลางวันดีกว่าครับ  แสงจะสวย เพราะผนังวัดทำจากกระจกตัด ทำให้สะท้อนแสงสวยมาก  ส่วนทางกลับจากเชียงราย  ให้วิ่งเส้นหมายเลข 1 ผ่านพะเยา อ.ดอกคำใต้ แล้ววิ่งเส้น 103 ก่อนถึงเมืองลำปาง(ไม่ต้องเข้าในเมือง) ผ่านแพร่ อุตรดิตถ์ วิ่งสาย 11 ผ่านพิดโลก พิจิตร แล้วเข้านครสวรรค์คับ ที่เหลือหาทางกลับเองนะคับ หรือเข้าไปที่นี่  http://maps.google.co.th/maps?hl=th&tab=wl

ช่วงตากลำปางโปรดระวังช่วงนี้กำลังทำถนนมีวิ่งส่วนทางเป็นช่วงๆ
ผมก็จะไปเหมือนกันวันที่13แต่วิ่งกลางวันครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ จะคอยระวัง........เที่ยวให้สนุกทุกท่านนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host