"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ก่อนลบภาพจากกล้อง

ผมว่าคนถ่ายภาพส่วนใหญ่ พอเอารูปมาเปิดที่คอมแล้ว คงมีบางรูปที่ใช้ไม่ได้
ผมก็เหมือนกัน โอเว่อร์ไปบ้าง เบลอหลุดโฟกัส ก็เยอะ แล้วเราจะทำยังไงดี
1.ลบภาพ 2.เก็บไว้ในคอมให้เปลืองพื้นที่เล่น 3.ล้างแล้วเก็บไว้ในอัลบัม ประมาณ
ไม่สวยแต่เก็บความรู้สึกประทับใจไว้

ผมเลยลองทำภาพที่ใช้ไม่ได้ นำมาปรับแต่ง อาจจะไม่สวยสำหรับบางท่านแต่ก็
ดีกว่าทิ้งไปเปล่าๆ ขอให้สนุกกับการแต่งภาพครับ อิอิอิ

ปล.การแต่งภาพไม่ถือว่าผิดแต่ก็ไม่ถูกซะทีเดียว ทางที่ดีควรถ่ายภาพให้ดีจัดองค์ประกอบให้สวย
แสงต้องพอดี ดีกว่ามาพึ่งโปรแกรมแต่งภาพนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

Install by khemtat-l[at]hotmail.com
ความจริงกับความฝันห่างกันเพียงหลับตา แต่ความฝันสัมผัสไม่ถึงเท่านั้นเอง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/9/2010 13:26 โดย kolangcom26

"คิดก่อนแต่ง รู้ก่อนว่าจะแต่งภาพแต่ละภาพยังไง อย่าแต่งไปคิดไปเด๋วหลุดคอนเซ็บ สู้ๆๆๆๆ"

-1- ยอดเศียรหายไปจะลบทิ้งก็เสียดาย เลยใส่เงา เพิ่มแสงข้างหลัง และ เสกฝนให้ชุ่มฉ่ำ
-2- ฉากหลังรกมาก แต่มุมสวย เลยให้ลูกสาวเล่นลูกไฟซะเลย เพิ่มเงาไฟในดวงตา ปรับเงาด้านมืดและสว่าง
ให้เข้ากับดวงไฟ
-3- ฟ้าปิดไม่มีเมฆ เลยตัดเมฆภาพอื่นมาใส่ แต่อยากให้วังเก่าเลยย้อมสีโทนน้ำตาลเข้าไป เพิ่มสีใบไม้ให้เขียวเพื่อนำสายตา
-4- กระทงรูปเดิมมืดมาก หลุดโฟกัส เลยปรับสีให้สว่าง เพิ่มรังสี เสรีชัย (เอ้ย..รังสี ให้สว่าง ตลกอีกแล้วเรา อิอิอิ)
-5- ปรับภาพให้เป็นขาวดำ แต่เน้นองค์พระให้อร้าอร่าม
-6- สิงห์หน้าบ้านถ่ายตอนลองกล้อง นำมาครอปภาพให้เด่นๆ เพิ่มลายดินสอเข้าไปปรับสีให้ดูขลังๆ

ปล.กระทู้นี้ไม่ได้ให้ทุกท่านปรับภาพ แต่อยากให้นำภาพที่คิดว่าไม่น่าเก็บนำมาปรับปรุงใหม่
รูปด้านบนอาจจะไม่สวยที่สุด หากผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ
ความจริงกับความฝันห่างกันเพียงหลับตา แต่ความฝันสัมผัสไม่ถึงเท่านั้นเอง

แจ่มส์ น่านับถือ ครับ

ฝีมือล้วน ๆ

THE KOP  You will never walk alone

ชอบ ๆมากๆ ครับ ชอบอันที่ ลูก เล่น ลูกไฟอ่ะ เท่ๆ

สวยมากน้าต่อ...เยี่ยม
tonkanl

ฮื้มดีครับ

ดีครับพี่ แสดงว่าผมคงมีเป็นพันรูปเลยอ่ะ เดี๋ยวลองค้นๆดูหน่อยดีกว่า
มด ระยองครับ 08550เก้าเก้าสี่ห้า7
mod_z_x@hotmail.com

ยกนิ้วให้เลยค่ะ ถ่ายภาพได้สวย และได้มุมที่แปลกตา น่าสนใจทุกภาพเลยง่ะ สอนมั่งได้มิ อิๆๆ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host