"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ปัญหาคือ จองแล้วครับตอน 19 กันยายน แต่รถต้องรออีก3-4 เดือน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

เวลาเบรกมีเสียงจี้ดๆ ไม่รู้เป็นที่อะไร ที่แน่ๆรถไม่ได้ขับลุยน้ำเลย ทิ้งรถหนีน้ำไว้ที่คินโด ยังไม่ได้ล้างรถเลย เลยสงสัยว่าเป็นเพราะอะไรผู้รผู้รบกวนบอกทีนะคะ ขอบคุณค่ะ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ผมรุ่น MC อาการ คือแอร์มีกลิ่น กระจก เวลาใล่เกียร์ก็ดัง อันนี้ปกติหรือเปล่าเรื่องเกียร์มันดังถึงข้างนอกวิ่งมา10000+ เคยปิดกุญแจแล้วไฟไมยังติดอยู่ต้องเปิดแล้วปิดใหม่อีกรอบถึงจะหายไป

ผมขับอย่างเดียวครับ.... ไม่ได้แต่งไรเลยครับ เดิมๆ...ครับ
ผมไม่เคยมีรถมาก่อนครับ
มันยังวิ้งได้ก็โอเคครับ
แต่จะคอยดูนะครับ............ อ่านกระทู้นี้ จะติดตามครับ
ขอบคุณผู้ตั้งกระทู้

ได้รถมาเมื่อ 21 ธ.ค.ที่ผ่านมาคับ ขับมาปกดี หลังจากนั้นประมาณ 2 อาทิตย์(ประมาณช่วงปีใหม่พอดีเลย ศูนย์ปิดหมด..เฮ้อ..) อาการคือตอนเช้าออกไปธุระข้างนอก สตาร์ทรถไม่ชึ่งเดียวติด มีอาการสะดุด สำลัก ต้องบิดกุญแจลากยาว ก็คิดว่าปกติไม่มีอะไร ก็ขับรถออกไปจอดและดับเครื่องเพื่อทำธุระ(ประมาณ 5 นาที) กลับมาสตาร์รถใหม่ อาการยิ่งกว่าตอนแรกคือ มีอาการสะดุดและสำลักต้องบิดกุญแจลากยาว... คราวนี้ไม่กล้าดับเครื่องและ(กลัวไม่ติด) จึงขับรถออกไปหาร้านแบตเตอรี่(ร้านเค้าปิดแต่ก็ออกมาบริการ โชคดีมาก) เค้าก็นำอุปกรณืเช็คไฟมาตรวจสอบ แล้วเมื่อเปิดฝาปิดที่แบตเตอรี่ขั้วบวกออก ปรากฎว่า มีขี้เกลือขึ้นเต็มเลย เค้าก็ให้สตาร์ทรถ(อาการคล้ายๆแบบเดิม) และก็ลองเช็คไฟดู เค้าบอกว่า ไฟมาปกติแต่อาการที่เกิดขึ้นอาจจะเป็นไปได้ว่าไฟไหลผ่านไม่สะดวกเนื่องจากคราบขี้เกลือ เค้าจึงแนะนำให้นำรถเข้าศูนย์ดีกว่าเมื่อศูนย์เปิด เนื่องจากรถยังมี warranty อยู่ในการรับประกัน ผมก็ตกลงตามนั้น(ช่างเค้าใจดีมากขนาดร้านปิดยังบริการเลยแถมไม่คิดค่าใช้จ่าย) ประมาณ 2 วันถัดมา ผมขับรถสังเกตุได้ยินเสียง กิ๊กๆ กิ๊กๆ บริเวณหลังคาแนวขอบกระจกหน้ารถ จึงปิดวิทยุรถแล้วฟังใหม่ ก็ยังได้ยินเสียง กิ๊กๆ กิ๊กๆ ตลอดเวลา(เฮ้อ...!เซ็งเลย รถได้แค่ 2 อาทิตย์ ขี้เกลือก็ขึ้น หลังคาก็ดัง) จึงนำรถเข้าที่ศูนย์ฮอนด้า(พระประแดง)ตอนช่วงสายๆ เค้าก็นำรถเข้าตรวจเช็ค แล้วแจ้งว่าระบบไฟปกติ(เค้ามีกระดาษบอกระดับของระบบไฟต่างๆให้ดู) ส่วนขี้เกลือได้ทำความสะอาดแล้วเอาจารบีมาป้ายเพื่อป้องกันขี้เกลือกลับมาอีก(จริงๆอยากได้แบตฯลูกใหม่มากกว่าอีก)  แล้วอาการที่หลังคามีเสียงดัง ให้นัดมาวันหลังเนื่องจากคิวเต็ม ผมจึงขับรถกลับ หลังจากวันนั้นการสตาร์ทรถก็ดีขึ้นแต่ก้ไม่ถึงกับดีเหมือนตอนแรกที่ซื้อ เพราะบางครั้งก็มีอาการสะดุดบ้างเป็นครั้งคราว หลังจากนั้นประมาณ 1 อาทิตย์ ผมก็นำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ฮอนด้า(นครปฐมพอดีกลับบ้านครับ) ไปแต่เช้าได้คิวแรก ก้บอกอาการเค้าไป เค้าก็เช็คระบบไฟและก็บอกว่าปกติเหมือนเดิม (แปลกนะ พอไปอยู่ใกล้ๆกับช่างเนี่ยะ มันสตาร์ทไม่ค่อยสะดุดเลย) เราก็โอเค ให้ตรวจสอบเสียงที่ดัง กิ๊กๆ บริเวณหลังคา ก็ขับรถออกไปตรวจดูกับช่างข้างนอก ช่างก็ได้ยินเสียงและคอยสังเกตุว่าเสียงมาจากตรงไหน(เห็นเค้าพยายามจับขยับช่วงโฟมบนหลังคารถ) แล้วขับกลับมาที่ศูนย์ ยังไม่ได้ข้อสรุป เค้าจึงนำรถออกไปตรวจสอบอีกรอบกับพนักงานอีกคน เมื่อกลับเข้ามาแจ้งว่าได้ทำการบันทึกไฟล์เสียงที่ดัง แล้วจะส่งไปที่ สนง.ใหญ่ แล้วจะแจ้งให้ทราบภายหลัง จน ณ บัดนี้ 2 อาทิตย์และยังไม่ได้คำตอบเลย ส่วนแบตเตอรี่เมื่อวานนี้งอแงอีกแล้วครับ สะดุดสำลักเกือบจะไม่ติด 2 รอบ ทั้งๆที่ขับมาจอดไม่ถึง 10 นาที พอขับไปทำธุระเสร็จ มาสตาร์ทใหม่ คราวนี้บิดชึ่งเดียวติดเลย(งงกะมันมั๊ยอะ) เพื่อนๆมีใครรถอาการเหมือนผมรึป่าวครับ(เพิ่งจะ 1 เดือนเองอะ) ยังไงๆรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะแนวแนะนำด้วยขอรับพี่น้องครับ..

หวัดดีคับเพื่อนๆในคลับทุกๆคนครับ วันนี้มีข่าวมาอัปเดตต่อจากเดิมหน่อย เมื่อประมาณ 2 อาทิตย์ที่แล้ว ผมนำรถเข้าศูนย์ฯแต่เช้า(ประมาฯ 8 โมงครับ)เพื่อจะตรวจเช็คระบบไฟฟ้าและจะไปเคลมฟิล์มที่ศูนย์ฯ(เนื่องจากฟิล์มมันขึ้นฟองอากาศครับ) ทางศูนย์แจ้งว่าถ้าจะเคลมฟิล์มด้วย เวลาจะไม่พอ ให้ไปเคลมฟิล์มก่อนจะดีกว่า เพราะถ้าติดฟิล์มอยู่ก็เช็คระบบไฟฟ้าไม่ได้ ทางศูนย์จึงทดสอบเบื้องต้น ลองดับเครื่องแล้วสตาร์ทหลายรอบก็ติดเป็นปกดี(ประมาณ 10 รอบได้) ผมจึงสอบถามที่ศูนย์ฯว่ามีห้องสำหรับติดฟล์มรึเปล่า เค้าบอกว่าไม่มี แนะนำให้ไปติดที่ร้านที่ประกันอยู่เพราะเค้ามีห้องเฉพาะ(ร้านอยู่ใกล้ๆกับศูนย์ประมาณ 1 กม.) ผมก็ตกลง หลังจากนั้นช่างฟิล์มมาตรวจสอบที่กระจกทั้ง 4 บาน ก็บอกว่ามีฟองอากาศขึ้นจริง ผมจึงขับรถไปกับช่างฟิล์มที่ร้าน(ร้าน 3M เรียบทางด่วนเอกมัย-รามอินทรา) พอถึงร้าน ช่างก็ทำการลอกฟิล์ม และติดฟิล์มที่กระจก ก็มีการบิดสวิทย์กุญแจเพื่อที่จะทำการเลื่อนกระจกขึ้น - ลงเพื่อติดตั้งฟิล์ม(ใช้เวลาประมาณเกือบ 2 ชั่วโมงจึงติดตั้งแล้วเสร็จ) หลังจากนั้นก็สตาร์ทรถเพื่อที่จะกลับ ปรากฏว่าสตาร์ทไม่ติด จึงโทรไปแจ้งที่ศูนย์ฯว่าขอให้ช่างเข้ามาดูให้หน่อยว่าแบตเตอรี่หมดหรือไม่ ทางศูนย์แจ้งว่าช่างไม่ว่าง ให้โทรไปที่ศูนย์ช่วยเหลือฉุกเฉินของฮอนด้า(แหม!มันช่างน่าน้อยใจจริงๆศูนย์ฯอยู่ใกล้นิดเดียวเอง ถ้าบางยี่ห้อนะมาแล้ว)รอประมาณ 1 ชั่วโมง ช่างก็มาถึงทำการชาร์ทแบตเตอรี่ให้ ปรากฎว่าคราวนี้สตาร์ทติด หลังจากช่างกลับไป ผมจึงลองสตาร์ทใหม่ปรากฎว่าไม่ติด ไม่ติดอยู่ 2 รอบ แต่รอบที่ 3 ติด ผมจึงนำรถเข้าศูนย์บริการ เข้าก็เช็คไฟที่แบตเตอรี่ ก็บอกว่าปกติ(เฮ้อ .. จะเคลมก็เคลมไม่ได้ ข้าวยังไม่ได้กินเลยนะเนี่ยะแต่เช้า..) แต่เพื่อความสบายใจจะชาร์ทไฟกระตุ้นแบตเตอรี่ให้ 1 ชั่วโมง นับจากวันมาถึงวันนี้ก็ยังปกติดีครับ(ผมอยากรู้ว่าการที่เราเปิดไฟหน้าปัด เพื่อที่จะกดกระจกเลื่อนขึ้น - ลง เนี่ยะมันทำให้แบตเตอรี่หมดเลยเหรอครับ คันเก่าผมล้างรถเปิดเพลงเป็นชั่วโมง 2 ชั่งโมงยังไม่เห็นเป็นอะไรเลยแบตเตอรี่ใช้มา 2 ปีกว่าก็ยังไม่เสื่อม เฮ้อ...) เพื่อนๆที่มีประสบการณ์ หรือพอจะทราบหรือไม่ว่าอาการแบบนี้มันเป็นอะไรหรือปกดีครับ ผู้รู้กูรูช่วยหน่อยคร๊า...บ....บ ขอบพระคุณมากขอรับ..

ถอยรถออกจากบ้านตอนเช้า
เวลาเดินหน้าแล้วเลี้ยว จะมีเสียงดัง กึกกึก ครืดครืด ช่วงล้อหน้านะครับ

เพิ่งไปจองมาเมื่อวันที่ 6 เมษา ..กลับเข้ามาอ่านปัญหาแล้ว อยากจะเปลี่ยนรถเลย ..ปัญหาเยอะมากๆ

รถผมที่จุดบุหรี่ไม่ติดครับ มีครัยเปนเหมือนผมมั้ง ไปซื้อที่ชาร์ตแบตในรถยนต์มา แต่ใช้ไม่ได้ ทั้ง ๆ  ที่ใช้กับรถคันอื่นได้ ช่วยตอบหน่อยครับ

หวัดดีคับเพื่อนๆในคลับทุกๆคนครับ วันนี้มีข่าวมาอัป ...
babazaazeed โพสต์เมื่อ 16/2/2012 14:25

ลองใช้ไปอีกสักพักน่ะครับแล้วลองมาโพสใหม่ ว่าอาการเป้นไง

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host