"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
กำลังจะไปเปลี่ยนแม๊กกับยางชุดใหม่แต่ไม่มีความรู้เล ...
Nam-2523 โพสต์เมื่อ 20/8/2014 23:13

พี่ๆด้านบนตอบไปจาหมดแล้วครับ ผมขอเสริมอีกนิดนึงนะครับ ถ้าเลือกล้อแม็กที่มีความกว่า 7.5นิ้ว ควรใช้ค่าออฟเซ็ท+40,+42หรือ+45ห้ามเกินจากนี้ครับ เพราะจะมีปัญหาตอนที่หักพวงมาลัยเพื่อเลี้ยว ถ้าเลือกค่า ออฟเซ็ทเกิน+45 จะมีปัญหาติดซุ้มครับ ทำให้หักเลี้ยวได้ไม่สุดครับ แต่เเม็กลายประมาณนี้ น่าจะออฟเซ็ทไม่เกิน+45แน่ๆครับ
ก่อนซื้อ จำไว้อย่างนึงครับ ยิ่งค่าออฟเซ็ทบวกเยอๆ ล้อจะยิ่งหุบเข้าไปด้านในนะครับ ยิ่งออฟเซ็ทน้อยๆ ล้อจะยื่นออกด้านนอกตัวรถครับ
สำหรับ city ควรเลือกค่าออฟเซ็ท ที่อยู่ระหว่าง+40ถึง+45 โดยความกว้างของแม็ก 7นิ้วถึง7.5นิ้ว ก็พอแล้วครับ
ส่วนยาง ตามพี่ๆด้านบนไปได้เลยครับ 205/45/R17
แต่ข้อเสียคือยางจะบาง ทำให้เวลาวิ่ง เสียงจะค่อนข้างดังนะครับ ดังกว่าเม็กขอบ15-16แน่นอนครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แล้วเรื่องเเม็ก ต้องเน้นแบบพี่ๆด้านบนบอกนะครับ เอาที่มียี่ห้อนะครับ บ้านเราถนนไม่ได้เรียบ มีแต่หลุมแต่บ่อ ไม่ควรเลือกเเม็กที่ราคาถูก ไม่มียี่ห้อนะครับ ทางที่ดี เอาพวก lenso ไว้ก่อนครับ เพราะจ้าวนี้ค่อนข้างทนครับ ราคาอาจสูงไปนิด แต่แลกกับความปลอดภัย มันก็คุ้มสำหรับการลุงทุนครับ

ปล.ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host