"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

Check ระยะของ Honda City MC

สอบถามหน่อย ครับ
เรื่องการ Check ระยะ
ผมจะซื้อน้ำมันเครื่องไปเองเนี้ยพี่ ๆ แนะนำให้ซื้อยี่ห้อไหนดี ครับ
แล้วเรื่องแหวนถ้าซื้อที่ศูนย์จะแพงไปไหม ครับ

รบกวนด้วยคราบบบบ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จะไป 0 ไหนโทรถามก่อนว่าจะซื้อไปเองได้มั๊ย
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แนะนำ Mobil 1, Castrol, Shell พวกสังเคราะห์ 100%
เกรด 5W-40 ครับ

ขอบคุณครับ พี่  ๆ

อย่าเอาเกรด 40 ไปใส่นะครับ มันหนืดเกินไปสำหรับรถใหม่ มันจะทำให้เครื่องหลวมไวขึ้น, อืด, กินน้ำมัน

แนะนำ 5W-30 ครับ จะยี่ห้อไหนแล้วแต่ราคาและท่านชอบ แต่ละศูนย์นโยบายไม่เหมือนกัน บางที่ก็หิ้วได้ บางที่ก็ไม่ให้หิ้ว แหวนรองที่ศูนย์ตัวละไม่ถึง 20 บาท ให้ๆไปเถอะครับอย่าซีเรียสเลย เราจ่ายอย่างอื่นแพงกว่าตั้งเยอะ

แต่รู้ไว้นะครับ ค่าแหวนรองน่ะถ้าไม่ไปนั่งเฝ้า ไม่ค่อยเปลี่ยนหรอกนะครับ มันไม่พังจะเปลี่ยนทำไม อยากให้ศูนย์ไม่แอบโกงเราก็ย้ำไปเลยครับ นั่งเฝ้าพร้อมขอแหวนที่เปลี่ยนออกมา

อย่าเอาเกรด 40 ไปใส่นะครับ มันหนืดเกินไปสำหรับรถใหม่  ...
BIGs โพสต์เมื่อ 4/11/2013 12:14

ผมใช้ 5W-40 สังเคราะห์ ของ Honda อยู่อ่ะครับ วิ่งยาวๆ ได้ 18-19 โล/ลิตร ถือว่ากินน้ำมันมั๊ยครับ
ศูนย์แนะนำให้ใช้ครับ ส่วนเบอร์ 0W-20 ของศูนย์ มันเป็นเกรดกึ่งสังเคราะห์อ่ะครับ ผมเลยไม่ใช้
รบกวนแนะนำด้วยครับ

ยี่ห้อเลือกตามชอบเลยครับ หรือพวกนี้ก็ดี Mobil 1, Castrol, Shell ที่เป็นสังเคราะห์
ส่วนความหนืดเลือกสัก 30 ก็ได้ เช่น 5w-30 แต่ควรเลือกมาตรฐานระดับ API SM หรือ SN ได้ยิ่งดี

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host