"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/5/2013 12:18 โดย goodlaw

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/5/2013 12:14 โดย goodlaw

ต่อครับ.....ยาวหน่อย
สุดท้ายนี้ ผมก็ย้ำนะครับ นี่คือความคิดของคนหนึ่งคนครับ แค่อยากแลกเปลี่ยน เพราะเห็นคุณชอบถ่ายภาพเหมือนกัน ไม่ได้บังอาจสอน เพียงเพราะพอเห็นภาพของคุณ ผมก็หวนกลับไปคิดอะไรเกี่ยวกับการถ่ายภาพของตัวเอง เหมือนกัน ขอบคุณนะครับ คงต้องสะพายกล้องออกไปเปิดหูเปิดตาบ้างละ 555 มีความสุขกับการถ่ายมากๆนะครับ
ตอนนี้ผมกำลังหลง กล้อง Mirrorless ลองดูซิครับ แล้วอาจจะไม่อยากสะพายกล้องหนักเป็นกิโลออกจากบ้านเลย คุณภาพมือโปร อารมณ์สนุกเหมือนกล้องเด็กๆสะดวก คล่องตัว แต่ตอนล้วงออกมา สายตาพวกเด็กๆที่เขาถือกล้องตัวโตมันมอง เหมือนดูถูกคิดว่าเราเอากล้องคอมแพคมาถ่าย 555 แต่เขาคงไม่รู้ว่ากล้องพวกนี้มันเทพประมาณไหน อยากบอกเขาว่าจะดูถูกพี่นะ เร็วไป20ปีน้อง อิอิ(แบบว่าหลงตัวเองหน่อย)ฝากไว้นิดครับ ภาพบุคคล นั้นผมว่าคนที่ถ่ายได้ดีคือพวกถ่ายภาพนู้ด ไม่ได้ลามกนะครับ พวกนี้จัดองค์ประกอบดีจริงๆ เอาเป็นตัวอย่างได้ แต่ให้ดูอย่าเสียสมาธินะครับ อิอิ แต่ถ่ายวิวนี่ ผมยกให้NG ยกตัวอย่าง คนนี้ผมว่าโปรจริงๆ ถึงจะใช้เทคนิคมากไปหน่อย บางคนไม่ชอบ แต่ผมชอบแนวอารมณ์ของเขา ภาพอาจไม่เหมาะกับเยาวชนหน่อยนะครับ เน้นดูศิลปะนะครับ อิอิhttp://500px.com/DuongQuocDinh
แอทมินอย่าแบนผมนะครับ นี่คือการเรียนรู้เรื่องภาพถ่ายนะครับ
มีหลายภาพที่ชอบ แต่เห็นภาพนี้แล้วมันชอบแนวนะครับ ถึงแม้จะใช้เทคนิคช่วยมากหน่อย แต่ดูแล้วมีเสน่ห์น่ามองไม่เบื่อ ย้ำนะครับไม่เกี่ยวกับบัวตูมบัวบาน อิอิ การถ่ายล้วนๆhttp://500px.com/photo/27986741
http://500px.com/photo/27730039
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/5/2013 12:18 โดย goodlaw

แก้ไขครั้งสุดท ...
goodlaw โพสต์เมื่อ 29/5/2013 12:00

ว้าว!!!ขอบคุณ คุณgoodlawมากครับ ที่อุตส่าห์ให้แง่คิดผม และขอบคุณสำหรับลิงก์ทั้งสองลิงก์ด้วยครับ สุดยอดครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ขาแลนด์ขอวิจารณ์บ้างนะครับ แฮ่ๆ

- ผมชอบภาพที่ 4 กับ 5 ครับ โดยรวมถ่ายได้สวยครับ
- บางภาพผมว่าถ้าถ่ายติดมือมาด้วย หรือ ไม่ตัดตามแนวข้อต่อจะดีครับ บางภาพดูแล้วเหมือนนายแบบ+นางแบบพิการน่ะครับ

ผมชอบที่ท่าน goodlaw พูดนะครับ วิจารณ์ได้ดีมากๆครับ แถมให้ข้อคิดดีๆด้วยครับ
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

แสดงความเห็นแบบคนชมนะครับ ไม่มีความรู้ในทางอื่น

รูป 1 3 4 5 6 จากที่ดู อารมณ์ผมประมาณว่า

การแต่งเสื้อผ้าหน้าผม มันทำให้นางแบบไม่เด่น

หรือว่าคนถ่ายตั้งใจให้ดูกลมกลืนผมก็ไม่ทราบ

ยิ่งภาพแรก สิ่งของยิ่งดึงคนไปดูมากกว่านางแบบ

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอบคุณจริงๆ แต่ที่ท่าน nextstep พูดถึงภาพ1 3 4 5 6 หรือทุกภาพ ผมถ่ายเล่นกันครับ ถ่ายแบบไม่ได้เตรียมตัวเลยครับท่าน เพราะถ่ายงานจริงๆ ยังไม่มีโอกาสเลยครับ ฝีมือยังไม่ถึงครับ แฮะๆๆ

ยังขาดเรื่อง DOF  
ขาดเรื่อง BG – FG ครับ  ภาพเลยดูแบนมาก ขาดจุดเด่นออกไป
ดู ๆ เรื่องจุดตัด 9 ช่องไว้ก็ดีนะครับ

Compose ภาพ 2 –  ภาพ 7 – ภาพ 8 –  ภาพ 9  ตัดส่วนมือออกไปทั้งหมดเลย
ทำให้ดูเหมือนมือขาด แขนขาดครับ         
การถ่าย Head Shot หรือครึ่งตัวนั้น   มือ / แขน /  ศรีษะ  เป็นสิ่งที่สำคัญมากครับ   
พยายามอย่าให้ส่วนหนึ่งส่วนใด ถูกตัดออกไป  ยกเว้น ว่าเราต้องการให้ภาพนั้น ๆ
สื่อส่วนหนึ่งส่วนใดเป็นพิเศษ เป็นต้นครับ

85 1.8 G ปกติแล้ว ให้ภาพที่ใส และคมกว่านี้
ใช้ PS หรือ Capture NX ลองปรับ Curve ดูนะครับ
น่าจะให้สีที่อิ่ม และ ใส Clear กว่านี้ ครับ

เอาใจช่วย และสู้ ๆ ครับ

Ps. ผมเคยซื้อ 85 1.4 N มาลอง   เปรียบเทียบกับ 1.8 G  
สุดท้าย ก็ขายไปครับ  หันมาเล่น 1.8 G แทน    คุ้มค่า +  ราคาเร้าใจกว่าเยอะ
ส่วนต่างไปเอา Sigma 35 1.4 DG  Type A มาเล่นได้อีกตัว

อ่านเพลินเลย  ขอบคุณที่แลกเปลี่ยนความคิดกันน่ะครับ  ^^

ไม่รู้จะ คอมเม้นอะไรดี 555+++

ขอนิดหนึ่งน่ะครับ  ผมว่าภาพคมเกินไม่นิ๊ดครับ  ^^

ส่วนตัวผมชอบนะครับ สวยดี

เลนส์ EF70-200 f.2.8 หรอคับ ภาพสวยคมมากๆๆๆ

ผมยังไม่โปรพอครับ ยังไม่กล้าที่จะคอมเม้นหรือวิจารย์ภาพของใครๆ
ในความคิดผมภาพทุกใบล้วนมีความสวยงามของมันเอง ขึ้นอยู่กับคนถ่ายว่าท่านสามารถที่จะสื่อให้เห็นถึงอะไร
มองแล้วเข้าใจง่ายๆ ส่วนเรื่องมุมกล้องนั้น แต่ละคนย่อมแตกต่างกันไป ไม่มีผิด ไม่มีถูก แหกกฏเกณฑ์บ้าง ถ้าใจของเราชอบครับผม...

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host