"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วยทีครับ..พัดลมหม้อน้ำไม่ทำงานความร้อนขึ้น

Honda city 03 idsi MT(ขับมันดี)
1.อาการครับ...
ตอนนี้วิ่งแบบไม่เปิดแอร์ถ้าจอดติดไฟแดงหรือจอดทำธุระแบบไม่ดับเครื่องแต่ปิดแอร์ความร้อนจะขึ้นเตือนกระพริบครับตรวรสอบพบว่าพัดลมไม่ทำงานทั้ง 2 ตัวครับ แต่เวลาเปิดแอร์ติดปรกติทั้งสองตัวครับ
2.แก้ไขไปเเล้วบางอย่างตามกระทู้ต่างๆๆครับ....
ไปพบแพทย์มาเเล้ว ตรวจสอบว่าวาล์วน้ำน่าจะเสียเราก็เลยซื้อมาเปลี่ยนเเล้วรื้อออกมาไม่เสียใหนๆก็ซื้อมาเเล้วเปลี่ยนมันเลยยังไม่หาย ลองดูใหม่น่าจะเป็นตัวเทอร์โมสวิทเสีย ก็หามาเปลี่ยนอีกยังไม่หายครับ รอจน10นาทีก็เเล้ว 20 นาทีก็เเล้ว ยังไม่ทำงานครับ เปิดแอร์ทำปรกติ วาล์วก็น่าจะเปิดเพราะวาล์วใหม่ ท่อก็ร้อนเท่ากันทั้งสองข้างตอนนี้ยังแก้ไม่ตกครับเครียดไม่รู้จะหาสาเหตุใหนเเล้วครับ วานผู้รู้หรือผู้ที่เคยเจอปัญหาเข้ามาให้รายละเอียดด้วยครับ
ขอบคุณครับ
ปล ผมซื้อมือสองมาครับ ตอนนี้2แสนกว่าโลยังไม่เคยตั้งวาล์วครับเปลี่ยนน้ำมันตามระยะตลอดครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอนนี้รถผมเป็นครับให้ช่างดูแต่ยังแก้ไม่ได้ครับ........ ...
theheroman โพสต์เมื่อ 9/5/2016 09:22

ถ้าเป็นช่างบ้านๆตามอู่นอกเขาจะใช้หลอดไฟต่อแทนพัดลมครับ  ถ้าหลอดไฟไม่ติดแสดงว่ามอเตอร์ไม่ใช่ตัวปัญหา  เจากนั้นเขาก็ไล่ย้อนไปที่กล่องลีเลย์และฟิวส์
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตอนนี้แก้ไขเรียบร้อยเเล้วครับตกลงเป็นที่ รีเลย์ พัด ...
aa555 โพสต์เมื่อ 12/3/2013 22:57

ผมลองเอารีเลย์พัดลมอร์สลับดูก็เหมือนเดิมนะครับ

ตอนนี้รถผมเป็นครับให้ช่างดูแต่ยังแก้ไม่ได้ครับ............

ซื้อ Relay ให้ดูตำแหน่งขาว่าเหมือนกันไหม  แรงดันไฟกี่โวลท์  และกระแสที่ทนได้กี่แอมป์    ถ้าหาซื้อแอมป์ที่ทำกันไม่ได้จริงๆ  ก็ให้เลือกซื้อแอมป์ที่เยอะกว่ามาใช้งานได้  ห้ามเลือกอันที่แอมป์น้อยกว่าแค่นั้นก็พอครับ

เข้ามาเก้บข้อมูล ขอบคุณครับ

รีเลยไฟเลี้ยว ความจริงมันรับพัดลมไม่ค่อยไหวนะครับ พัดลมมันกินกระแสเยอะกว่าไฟเลี้ยวมากมายตอนเริ่มหมุน มันจะพังเร็ว   คราวหน้าถ้ามันเป็นอีก ให้เปลี่ยนเป็นตัวใหญ่ครับ ถึงจะชัวร์
Line ID:HS6SPB

ดีแล้วที่จบด้วยลีเลย์ ตัวเบาๆ ราคาไม่แรง

ขอขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบเเละมาเยี่ยมชมครับ

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันครับ ไว้เป็นกรณีศึกษาเมื่อเกิดปัญหากับตัวเอง

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host