"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เกือบจะหายแต่เย็นไปเล่นมาซ้ำที่เดิม ซวยจิงๆๆๆ T_T
ต้นฉบับโพสโดย pey17 เมื่อ 16/3/2010 22:00

นิแหล่ะที่ผมเป็นห่วง... พยายามอย่าเจ็บนะครับ เจ็บอะไรที่เสี่ยงก็เลี่ยงโดยการหยุดพักเลยดีกว่านะครับ
วิธีดูแลเบื้องต้น...
เอาผ้าหอน้ำแข็งหรือเจลรักษาความเย็น.. มาประคบสัก 10-15 นาที แล้วพักครึ่ง ชม.
จะสามารถทำต่อได้อีก การช้ำหรือกล้ามเนื้อชักเสบให้รีบใช้เย็นนะครับ อย่าเข้าใจผิดเป็นร้อนละ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นิแหล่ะที่ผมเป็นห่วง... พยายามอย่าเจ็บนะครับ เจ็บอะไรที่เสี่ยงก็เลี่ยงโดยการหยุดพักเลยดีกว่านะครับ
วิธ ...
ต้นฉบับโพสโดย jordan11 เมื่อ 17/3/2010 09:56

อ้าวหรอ เข้าใจผิดมาตั้งนาน เพราะเท่าที่รู้ๆมา เค้าบอกว่า ให้ประคบเย็น 24 ชม.แรก หลังจากนั้นให้ประคบร้อน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขล่าสุด jordan11 เมื่อ 17/3/2010 13:24
อ้าวหรอ เข้าใจผิดมาตั้งนาน เพราะเท่าที่รู้ๆมา เค้าบอกว่า ให้ประคบเย็น 24 ชม.แรก หลังจากนั้นให้ประคบร้อน ...
ต้นฉบับโพสโดย beeroff เมื่อ 17/3/2010 10:35

งั้นเรามาเรียนเรื่องกายภาพบำบัดกันสักนิด (อิอิ)
พอดีผมเจ็บหัวไหล่ก่อนหน้านี้นานมาก และไปทำกายภาพบำบัดอยู่เป็นเวลานาน
และก็สงสัยเรื่อง "ร้อน" กับ "เย็น" ว่ามันยังไงกันแน่ เลยได้คำตวจ เอ่ย คำตอบ จากหมอดังนี้
1. เมื่อเราเกิดอาการเจ็บทางกล้ามเนื้อ (สังเกตได้จากสีแดงช้ำหรือเขียวก็ตาม แล้วแต่ความรุนแรง) ในทันทีที่เจ็บ
ให้ใช้เย็นทันที เพื่อทำการ "Freeze" (เขียนถูกเปล่าไม่แน่ใจ) เพื่อหยุดการกระจายตัวของการช้ำ หรือแช่แข็งนั่นเอง
2. หากไปออกกำลังกาย เช่นไปเล่นบาสกันมา หลังจากเลิกเล่นให้เราลงเย็นที่ข้อเท้า น่อง หน้าขา ได้ทันที
เพื่อให้กล้ามเนื้อหยุดการขยายตัว หรือ กลับมาคำว่า "Freeze" อีกเช่นเคย
3. การ Freeze หรือเรียกอีกอย่างว่า "ลงเย็น" สามารถประคบหรือวางเย็นได้ครั้งละ 10-15 นาทีเท่านั้น
และให้พัก 30 นาที ถึงจะทำอีกครั้งได้ เพราะหากกล้ามเนื้อถูกความเย็นจัดและนานเกินไปมันจะกลายเป็น ช้ำ แทนได้ครับ

ตัวอย่าง
1. ผมเวลาเลิกเล่นบาสและกลับบ้าน โดยเฉลี่ยผมจะลงเย็นที่ ข้อเท้า น่อง ประจำ.. หลังจากทำเสร็จจะรู้สึกขาเบาๆ สบายดี
2. เคยเห็นนักบอลมั้ยครับ พอมันเตะกันเจ็บก็จะมีหมอข้างสนามวิ่งเอาสเปย์ AXE เอ่ยไม่ใช่ เอาสเปย์ไอเย็นมาฉีดให้ทันที
เพื่อทำการ Freeze เช่นกันครับ

อย่าลืมไปลองทำดูนะ เพื่อสุขภาพขาเรา จะได้เล่นบาสไปนานๆๆๆ

วิธ ...
ต้นฉบับโพสโดย jordan11 เมื่อ 17/3/2010 09:56

ขอบคุณครับกัปตันแมนสำหรับคำแนะนำ....อิอิ

ใช้ร้อนมาตั้งนานถึงว่าสิหายช้ามาก ขอบคุณครับ แจ่ม เลย อิอิ

งั้นเรามาเรียนเรื่องกายภาพบำบัดกันสักนิด (อิอิ)
พอดีผมเจ็บหัวไหล่ก่อนหน้านี้นานมาก และไปทำกายภาพบำบัด ...
ต้นฉบับโพสโดย jordan11 เมื่อ 17/3/2010 12:17

จะลองไปทำดูนะครับ กัปตันแมน....อ๊อดๆจะติ๊งแกร๊ดดดดดดด

55+ ..เทพอย่างท่าน pok ชนะคนอื่นบ้างป่าวครับ นูปมาก
ต้นฉบับโพสโดย pey17 เมื่อ 13/3/2010 12:14

ชนะดิ โด่.........................................

ขอบคุณครับ เฮียเว้ง และทุกท่านที่สามารถมาได้
ปล. แต่ต้องมากันนะ อิอิ

ฝากคลิป เพื่อสร้างแรงใจ...
จากโคโยต ...
ต้นฉบับโพสโดย jordan11 เมื่อ 16/3/2010 17:27

ตำนานของพี่แมน อ่ะ ผมเอามันมาหัดเล่นบาสนานแล้วคับ ที่มันเก่งได้ขนาดนี้ไม่ใช่ใครหรอก ผมนี่หล่ะปั้นมันมากับมือ (กุขี้โม้ดีจิงๆ 5555)

เกือบจะหายแต่เย็นไปเล่นมาซ้ำที่เดิม ซวยจิงๆๆๆ T_T
ต้นฉบับโพสโดย pey17 เมื่อ 16/3/2010 22:00

อ่อนเอ๊ย รุ้ว่าเจบก้พักบ้าง อย่าโชวนูป แสรดดดดดดดดดดดดดดดด

อ่อนเอ๊ย รุ้ว่าเจบก้พักบ้าง อย่าโชวนูป แสรดดดดดดดดดดดดดดดด
ต้นฉบับโพสโดย SUDTEEN999 เมื่อ 17/3/2010 18:31

ดูตูดิ ได้จับบาสบ้างไหม เปล่าเร๊ยยยยยยยยยยยยยยย พักยาว รอเล่นแต่เช้าเสาร์อาทิตย์ แสรดดดดดดดดดดดดดดดดด

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host