"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สีดำเป็นโซลินอยล์วาล์วคับผม จิงๆ ทั้งชุดมันก็คือชุดโซลินอยล์วาล์ว หรือวาล์วน้ำมันเกียร์ล่ะคับ  ทีนี้โซลินอยล์วาล์วเนี่ยทั้งรถมันมีหลายจุดครับ พอเป็นชิ้นสี่เหลี่ยมที่เป็นของเกียร์ ก็เลยเรียกเป็น รีเนียร์เกียร์ครับผม เพื่อระบุตัวตนให้ชัดเจนเวลาเบิกอะไหล่ มันก็จะเขียนว่าโซลินอยวาล์วล่ะครับ แต่บอกรีเนียร์เกียร์ร้านอะไหล่จะรู้เลยว่าเป็นชิ้นไหนครับผม เวลาเทสก็เอาไฟ 12V จี้ตรงแท่งดำๆนั่นล่ะครับ มันจะ ติ๊กๆ เหมือนรีเลย์ ปั๊มน้ำตามบ้านอ่ะครับ คือมันเปิดปิด แล้วก็ไปเช็คภายในอีกทีว่าเปิดปิดสุดมั้ย สปริงล้าหรือยังครับผม  สรุปว่าทั้งอันนี้ เรียกว่า รีเนียร์เกียร์ หรือโซลินอยเกียร์ โซลินอยวาล์ว กล่องเกียร์ กล่องสมองกล กล่องควบคุมเกียร์ ตัวเดียวกันครับผม
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:08 โดย weerachs

จากนั้นช่างก็กำลังถอดน๊อตออกทั้ง 8 ตัวคับ..
หลังจากนั้นถ่ายภาพต่อไม่ได้..แบตที่มือถือหมดคับ..ผมลืมเอากล้อง Digital ไปด้วย
ปกติจะใช้กล่อง Digital คับ..เลยเก็บภาพมาได้บางส่วนเท่าที่ทุกท่านได้เห็นคับ..(เสียดาย)
หลังจากล้างเสร็จก็ทำการประกอบ..ต่อเข้าสายเหมือนเดิม..
จากนั้นก็ลองไปขับเทสคับ..ผลคร่าวๆ..นิ่งคับ..อาการกระตุกที่รอบต่ำ 30-40 หายไป..วิ่งนิ่งขึ้ยเยอะเลยคับ
แต่เนื่องจากรถติดมากและอู่ที่ผมไปทำอยู่ไม่ห่างจากบ้านผมสักเท่าไหร่..แป๊บเดียวก็ถึงบ้านแล้วคับ..
เข้าบ้านก่อนหนีรถติด..พรุ่งนีวันอาทิตย์ที่ 31มีนาคม2556 ถนนโล่งๆ..จะออกไปเทสให้แน่นอนอีกครั้งคับผม..
แล้วจะกลับมารายผลให้เพื่อนๆทราบผลอีกครั้งน๊ะคับ..
ขอบคุณคับ..^0^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:06 โดย weerachs

อีกมุมของ..ลีเนียร์เกียร์คับ..แต่จากภาพ..ที่เป็นแท่งกลมสีดำทั้ง 3 ตัวที่อยู่ด้านบน..ไม่รูเรียวว่าอะไร
ตัวแรกดูโทรมมากคับ..เหมือนว่ามันดูผุผุ..ไม่รู้ว่ามีผมอะไรกับการที่ทำให้เกิดการกระตุกหรือป่าว..
ต้องรอคุณ Ball_Korat มาอธิบายอีกครั้งคับ..^0^
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

นี่คือเจ้าตัวลีเนียร์ที่สร้างปัญหาให้ผมอยู่คับ..รถกระตุกที่ความเร็ว 30-40Km/hr

นี่เป็นภาพระยะไกลคับ..จะเห็นได้ชัดว่า..ตำแหน่งของลีเนียร์อยู่ตรงไหน..

เมื่อยกตัวลีเนียร์เกียร์ออกไปแล้ว..ก็จะเป็นดังภาพที่เห็นคับ..
จะเห็นว่ามีน้ำมันเกียร์ CVTF อยู่ด้วย..ยังใสอยู่คับเพราะเพิ่งเปลียนไปเมื่อเดือนที่แล้วคับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 22:04 โดย weerachs

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/3/2013 19:29 โดย weerachs

เย็นวันเสาร์ที่ 30มีนาคม2556 เป็นอู่ที่เน้นซ่อม Honda เป็นส่วนใหญ่คับ..
เพราะเป็นช่างที่เคยอยู่ศูนย์ฮอนด้า..และมาเปิดอู่ซ่อมฮอนด้าคับ..อยู่แถวบ้านผมเอง..
หลังจากช่างถอดตัวกรองอากาศออกไปแล้ว..ก็เริ่มทำการถอดแจ๊กต่างๆ..สายต่างๆ..เพื่อถอดชุด..ลีเนียร์เกียร์ออกมาคับ

เป็นกำลังใจให้ครับ สุดยอดจริงๆ

เสาร์นี้จะล้าง ลีเนียร์เกียร์..หลังจากล้างเสร็จ..แล้วจะลองวิ่งรอบเบา..ดูว่ามีอาการกระตุกอีกมั๊ย..ถ้ายังมีอาการกระตุกอีก..จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งในวันจันทร์หน้าคับผม..ขอบคุณทุกๆท่านคับ..^0^

เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host