"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอนนี้ทำการติดตั้งกรองแก๊สตัวใหม่เข้าไปแทนของเก่าคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ช่างกำลังทำการถอด..กรองแก๊สของเก่าออกคับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

จากนั้นช่างแน๊ะนำให้เปลี่ยนกรองแก๊ส..และกรองไอแก๊สคับ..2ตัวนี้คับ..ผมก็กะว่าจะเปลี่ยนอยู่แล้วคับ..เลยให้ช่างจัดให้เลย
ด้านซ้ายเป็นตัว..กรองไอแก๊ส..ส่วนด้านขวาเป็นตัว..กรองแก๊สคับ..
ราคา..กรองไอแก๊ส = 800บาท
ราคา..กรองไอแก๊ส = 700บาท

วันนี้วันศุกร์ที่ 12เมษายน 2556
ไปร้านแก๊สชื่อร้าน ชัยหมากระจาย อยู่ ถนน สุขสวัสดิ์ 26 บอกอาการให้ทางร้านฟังทั้งหมด..
ช่างทางร้านขึ้นรถแล้วลองทำตามอาการที่ผมเล่าให้ฟัง..จากนั้นช่างเปิดกระโปรงหน้ารถ..
สิ่งที่เห็น..ที่หม้อต้มสายยางหลุดคับ..แต่ผมเห็นมันเป็นแบบนี้มา2-3วันแล้ว..ไม่เข้าใจเรื่องระบบเลยคับ..ก็เลยปล่อยไว้
แต่มันเป็นสาเหตุทำให้..เมื่อเปิดสวิชแก๊ส..พอไฟกระพริบถี่..เครื่องยนต์รอบตกและดับ..ตามที่ผมเล่าอาการให้ฟังก่อนหน้านี้คับ..

ผมก็ลองหาข้อมูลในเวปที่มีอาการเหมือนผม..มี2ท่านคับที่อาการเดียวกับผม..
คนที่1. เอาเครื่องตรวจแก๊สเช็กดูเจอเลย..มันมีจุดแก๊สรั่วที่จุดต่อท่อก่อนเข้ากรองแก๊สไปที่ตัววัดแรงดันแก๊สและในท่อร่วมไอดีเพราะไม่มีเข็มขัดรัด และที่กระป๋องตัวกรองแก๊สมันสั่นไปกระแทกอะไรซักอย่างจนตัวกระป๋องที่อลูมิเนียมมันเกือบทะลุก็เลยเปลี่ยนตัวกรองใหม่ด้วยเลย (เขาบรรยายมาเป็นแแบนี้อ่ะคับ)
คนที่2. เขาบอกถ้าจูนไม่หายให้ Reset กล่องหัวฉีดแก๊สใหม่ (น่าจะมาตอนที่ถอดขั่วแบตเตอรี่ออกมันเกิดสะเก็ดไฟทำให้การอ่านค่าแก๊สรวน) พร้อมวิ่งจูน ตอน Reset ให้ Back up file เอาไว้
แต่ผมยังไม่ทิ้งเรื่องหม้อน้ำพร่อง..อาจมีส่วนที่ทำให้น้ำหม้อน้ำส่งน้ำร้อนไปที่หม้อต้มได้น้อย..พรุ่งนี้หยุดงานทั้งวันเพื่อตรวจเช็คแก๊สและเรื่องหม้อน้ำด้วยคับ..เพราะวันเสาร์ต้องเดินทางไปต่างจังหวัด..กลัวไปเสียกลางทางลำบากแน่..แล้วจะถ่ายรูปทุกขั้นตอนของการแก้ไขเหมือนเดิม..เผื่อเพื่อนๆที่มีปัญหาเหมือนๆกับผม..จะได้ข้อมูลที่ถูกต้องและแก้ไขได้ถูกจุดคับ..
ขอบคุณ คุณ Ball_Korat ที่ช่วยเหลือให้ความรู้ ขอบคุณเพื่อนๆที่เข้ามาให้กำลังใจและแน๊ะนำ..
สวัสดีวันปีใหม่ไทยสุขสรรวันสงการนต์..ขอให้เดินทางโดยปลอดภัยทุกท่านในวันหยุดนี้น๊ะคับผม...
ขอบคุณคับ..^0^

ตัว EGR เป็นระบบนำไอเสียย้อนกลับมาเผาไหม้ใหม่ เพื่อให้หมดจดขึ้นครับ โดยนำไอเสียบางส่วนที่ออกไปทางท่อไอเสีย ย้อนกลับเข้ามาเผาไหม้อีกครั้ง (บางส่วนเท่านั้นนะครับ) ตามนโยบายไอเสียเพื่อให้ผ่านมาตราฐาน Euro 4 ครับ ไม่งั้นรถจะออกมาขายไม่ได้ครับ  รถรุ่นใหม่ๆส่วนมากจะมีระบบนี้ทั้งนั้นครับ
ข้อมูลเพิ่มเติมครับ  http://www.hondacityclub.com/board/viewthread.php?tid=77266

รูปจุดที่มันอยู่ครับ  

ปล.ลองถอดดูเฉยๆนะ ไม่ต้องอุดนะครับ ไม่งั้นปัญหาตามมามากแน่ๆ  อีกอย่างถ้าระบบน้ำมันปกติทุกอย่าง ผมว่าน่าจะอยู่ที่แก๊สนะ ลองจูนดูก่อนครับ เพราะเครื่องผมเห็นว่าทำมาแทบจะทั้งหมดแล้วครับ กับกรองแก๊สที่เปลี่ยนน่าจะดีขึ้น

เมื่อเช้าต้องขับน้ำมันคับ..รอบปกติ..เปิดแอร์ก็ปกติคับ..รอบไม่ตกเลย..ไม่กล้าเปิดใช้แก๊สคับ..
ส่วนสวิทแก๊สเป็นของ AG คับ ผมเห็นตัวหนังสือเขียนเป็นแบบนั้น..
ส่วนสวิทแก๊ส..ตอนเริ่มสตาร์ทไฟจะค่อยๆกระพริบ..พอเครื่องเริ่มร้อนมันจะกระพริบถี่ขึ้น..จนตัดเข้าแก๊สเองคับ..หรือไม่ก็ขับรถไปสักครู่มันก็ตัดเข้าแก๊สเองหรือไม่ก็ช่วงที่กระพริบถี่ๆ..ผมเหยียบคันเร่งรอบที่1500-2000มันก็ตัดเข้าแก๊สได้เลยคับ..
ถ้าช่วงกระพริบถี่แล้วไปกดสวิทไฟจะดับเลยคับจะเข้าน้ำมันเลย..ไม่เหมือนของคุณ Ball_Korat ที่บอกว่าพอไฟกระพริบถี่กดสวิทอีกครั้งก็จะเข้าแก๊สคับ..งงมากคับ..
ปล. 1 ตัว EGR คืออะไรคับ..อยู่ตรงไหนคับ..แล้วปลั๊กอยู่ตรงไหนคับ..

รอบเครื่องเป็นยังไงบ้างครับ เท่าที่ฟังดูอาการแปลกๆครับ ลองระบบน้ำมันอย่างเดียวก่อนนะครับ ติดเครื่อง เครื่องร้อน รอบอยู่ที่เท่าไหร่ ใส่เกียร์ R D ดับมั้ย เปิด AC รอบเครื่องอยู่ที่เท่าไหร่ ใส่เกียร์ R D อาการเป็นอย่างไร ฟังดูคล้ายๆรอบเครื่องต่ำๆไปครับ พอเปิด AC ตัวชดเชยรอบทำงาน ก็เลยหายครับ รอบสูงขึ้น ลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวชดเชยรอบน่าจะล้างมาแล้วจากครั้งก่อนใช่มั้ยครับ  EGR เคยเสียรึยังครับ เคยลองถอดปลั๊กมั้ย ถ้าหาย ก็น่าจะ EGR ครับ ลองดูก่อนนะครับ

ปล.สวิทซ์แก๊สนี่ผมงงมากเลยครับ พอกระพริบถี่มันตัดเข้าแก๊สเองเลยเหรอครับ หรือต้องเร่งเครื่องก่อน  ของรถผมตั้งอุณหภูมิ 40 องศา และรอบ 2000 ครับ ถ้าไม่ได้ทั้งสองอย่างไม่ตัดเข้าแก๊สครับ กระพริบถี่ไปยั่งงั้น หรือกดปุ่มแก๊สครั้งนึง ไฟจะติดนิ่ง คือเข้าแก๊สครับ กดอีกครั้ง ไฟดับ กลับเป็นน้ำมันครับ กดครั้งที่สามก็กลับมากระพริบเป็นรอเข้าแก๊สครับ ลองเปิดกุญแจ แล้วกดปุ่มก่อนสตราทครับ ไฟจะติดกระพริบช้าๆมั้ย พออุ่นแล้วค่อยกระพริบถี่ แล้วกดเข้าแก๊สอีกครั้ง ถ้าไม่ได้คงไม่เหมือนกันล่ะครับ

หวัดดีคับ..เมื่อเย็นวานหลังเลิกงาน..หลังจากสตาร์ทรถรอไฟความร้อนที่หน้าจอดับ..ผมกดสวิทแก๊สคับ..ไฟกระพริบถี่พอจะเข้าแก๊สเครื่องรอบตกดับเลยคับ..ลองใหม่สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบเริ่มกระพริบถี่ขึ้นรอบตกอีกเครื่องดับอีกคับ..
ลองอีกครั้ง..สตาร์ทรถไฟแก๊สกระพริบและเริ่มกระพริบถี่ขึ้นผมเหยียบคันเร่งส่งเลยคับรอบวิ่งไปที่2000..รอบตกเกือบดับ..ผมก็เลยเปิดสวิท AC ของแอร์เพื่อให้แอร์รถทำงาน รอบกลับเป็นปกติคับ..ไม่ดับแก๊สเข้าวิ่งด้วยแก๊สได้คับ..แล้วรองอีก2-3ครั้ง..ถ้าไม่เปิดแอร์ช่วยรอบตกเครื่องดับ..แต่ถ้าเปิดแอร์ช่วยรอบไม่ตกและเข้าแก๊สได้คับ..งงคับ..
ปล.1 กรองแก๊สยังไม่ได้เปลี่ยนคับ..วันนี้นัดร้านแก๊สไว้แล้วคับว่าจะเปลี่ยนกรองแก๊สและจูนแก๊สใหม่..
ปล.2 สวิทแก๊สที่ผมใช้ ถ้ากระพริบถี่พอกดสวิทดับคับ..เป็นแบบนี้มาตลอดตั้งแต่ที่ผมซื้อมาเมื่อเดือนธันวาปีที่แล้วคับ..เย็นนี้เข้าร้านแก๊สจะลองให้เขาเช็คดูคับ..
ปล.3 คือที่ผมต้องกดเปิดสวิทแก๊สเป็นประจำหลังสตาร์ทรถแล้ว..เพราะผมจะปิดสวิทแก๊สทุกครั้งก่อนถึงบ้านประมาณ1กิโลเพื่อให้น้ำมันเข้าระบบคับ..

ระบบแก๊สไม่ต้องกดเปิดปิดนะครับออโต้  เปิดไว้เลยครับ สตราทจะต้องเป็นน้ำมันครับ ตอนที่ไฟกระพริบ ช้าๆ  พอไฟกระพริบถี่ๆ คือพร้อมทำงานแล้วเร่งเครื่อง หรือกดปุ่มหนึ่งครั้ง ไฟจะติดค้างคือเป็นการใช้แก๊สแล้วครับ ลองดูครับ ติดเครื่อง รอไฟกระพริบถี่ กดตัดเป็นแก๊ส ถ้าดับ เข้าร้านแก๊สเลยครับ  เพราะ หัวเทียน คอล์ย กรองแก๊ส น่าจะเปลี่ยนมาหมดแล้วใช่มั้ยครับ ปัญหาน่าจะอยู่ที่ระบบแก๊สครับสันนิษฐานว่า ไม่ตัน ก็อุณหภูมิไม่ได้ ประมาณนั้นคับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host