"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/7/2013 14:44 โดย Ball_Korat

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29/7/2013 14:41 โดย Ball_Korat

ตอบกลับ 240# weerachs

จริงๆ ตามสเปค คือสำหรับรถที่ใช้งานมานานเกิน 95000 โลครับ ไม่ใช่อายุการใช้งาน 9500 โลนะครับ จะอยู่ที่ประมาณ 5-7000 โล ครับ แต่ใช้ได้สบายครับ เพราะของผมก็ 7000 โล ผมก็ใช้ หมื่นโลครับ เพราะถ่ายมาแล้วยังใสดีอยู่เลยครับ หรือปีนึงถ่ายทีก็ได้ครับ ถ้ายังใช้งานไม่ถึง 7000 ก็ปีละครั้งครับ คุ้มๆ

สเปคครับ
*** Valvoline MAX LIFE "แม็กไลฟ์ " 10W-40 ***
Synthetic Blend " กึ่งสังเคราะห์ "
คุณภาพมาตรฐาน
API SN , Energy Conserving , ILA

เทคโนโลยีใหม่ รายแรกของโลก สำหรับรถที่มีอายุใช้งานเกินกว่า 95,000 กม.
ใช้ได้ทั้งเครื่องเบนซิน และ ดีเซล
- ผสมสารปรับสภาพซีล (Seal Conditioner) ช่วยให้ซีลที่เคยแข็งและแตกร้าว
กลับคืนสู่สภาพปกติ ช่วยลดการสิ้นเปลืองน้ำมันเครื่อง
- เพิ่มประสิทธิภาพในการชะล้าง (High Detergency) ทำความสะอาดเครื่องยนต์
ให้กลับมีสภาพเหมือนใหม่
- ผสมสารลดแรงเสียดทานมากขึ้น (High Friction Modifier) เพื่อช่วยในการหล่อลื่น
และลดการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื้อเพลิง
- ผสมสารป้องกันการสึกหรอ (Anti-wear) ที่ล้ำยุค เพื่อช่วยปกป้องเครื่องยนต์ให้ดีที่สุด
- ใช้ได้ดีกับเครื่องยนต์ใหม่และเครื่องยนต์ที่ยกเครื่องมาแล้ว
- ด้วยเทคโนโลยีใหม่ของ Synthetic Blend 100% ช่วยให้เครื่องยนต์ใช้งานได้นานขึ้น
อย่างมีประสิทธิภาพ
- ผ่านการทดสอบมาตรฐานสูงสุดจากสหรัฐอเมริกา API SN, ILSAC GF-4

อายุการใช้งานประมาณนี้ครับ
น้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ Synthetic 100% อายุการใช้งาน 10,000 กม.  อาทิ 0w-40,5w-30,5w-40,10w-60,15w-50

มันเครื่อง Semi-Synthetic (กึ่งสังเคราะห์) อาจใช้คำว่า Blend,MultiGrade (แปลว่า ผสม,เกรดรวม ได้เช่นกันครับ) อายุการใช้งาน 7-8,000 กม. อาทิ 10w-40,10w-30

น้ำมันเครื่อง Single Grade เกรดธรรมดา อายุการใช้งาน 5000 กม. อาทิ 20w-50

นอกนั้นก็ตามสารที่เติมลงไปเช่น PAO ฟิล์มทนความร้อน Friction Modifier ตัวเดียวกับที่เชลล์ใส่ในน้ำมันขาย ช่วยหล่อลื่นลดแรงเสียดทาน และอื่นๆ ตามแต่ละยี่ห้อจะเรียกครับ
กับค่าโฆษณา การตลาด แบรนด์ ทำให้ราคาและประสิทธิภาพแตกต่างกันไปครับ เอาที่เหมาะสมกับเราครับ ทั้งราคา การใช้งาน คุณภาพ ความสะดวกในการซื้อหาครับผม ^_^
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อ่านแล้วนอยเลยครับขับมา 170,000 เพิ่งทำไปไม่กี่อย่างยังต้องทำอีกเยอะเลยตอนนี้เริ่มซ่อมแล้วครับ
ลูกปืน ปีกนก เครื่องสั่น
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ค่อยๆซ่อมคับ..เครื่องสั่นตอนเข้าเกียร์ถอยหรือป่าวคับ..ถ้าใช่น่าจะมาจาก..ฟลายวีลล์..และยางแท่นเครื่องคับ..ซื้อของจากศูยน์็แล้วให้ช่างข้่างนอกติดตั้งให้คับ..ค่าแรงถูกกว่ามากคับ..(รถรุ่นนี้ดีมากคับ..วิ่งนิ่มมากๆคับ)..ซ่อมจุกจิกหน่อยเท่านั้นเอง..

ผมก็ 177000 แล้วเริ่มซ่อมเหมือนกัน เกี่ยวกับอาการสั่น ตอนนี้เหลือรอเปลี่ยนฟลายวีลแล้วครับ วันเสาร์นี้เข้าไปรับของที่วรจักร จาก 4100 ลดเหลือ 3500เองครับ ของศูนย์ เขาลด 15% ใครจะซ่อมไรลองหาซื้ออะไหล่เองดูนะครับ
ผมซื้อที่ร้าน NCM 022211394 ต้องถามเขาด้วยนะครับว่าราคาลดแล้วยัง ^_^
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

ผมโทรถามร้านเฮียก่ำ ค่าฟลายวีล 4100 ค่าแรง 1000 อ่ะครับ เลยจะซื้ออะไหล่ไปเอง
500 ไบต์ สำหรับส่วนนี้
กำหนดโค๊ด Discuz! ด้วยตนเอง

อู่เฮียก่ำ..ผมไปใช้บริการเปลี่ยนฟลายวีลล์มาแล้วคับ..รวมตั้งวาว์ล..ล้างปีกผีเสื้อ..ค่าแรง 1000บาทคับ..3-4ชั่วโมง..ขับรถกลับบ้านได้เลยคับ..ไม่ต้องทิ้งไว้ 2-3วัน..เหมือนที่อื่นๆ..ลูกน้องเป็นคนเปลี่ยน..โดยที่เฮียก่ำดูแลอย่างใกล้ชิดคับ..

เมื่อวันเาร์ที่ 3 สิงหาคม 2556
รถมีอาการ..เลี้ยวซ้ายหรือหมุนพวงมาลัย..ทวนเข็มนาฬิกาจนสุดมือ..มีเสียงดังเขามาในรถ ดัง ป๊อก ป๊อก ป๊อก
จอดรถก้มลงดู..นึกว่ายางเบียดซุ้มล้อแต่ก็ไม่..เลยไปที่พรเทพโช๊คอัพ..ที่เคยไปซ่อมโช๊คคู่หน้า..
ช่างเลยลองขับ..แล้วบอกว่าเบ้าโช๊คและแผ่นหมุนไปแล้วคับฝืดมาก..
จัดการใช้แม่แรง..ยกรถขึ้นและ..ถอดโช๊คออกมาเปลี่ยนเบ้าโช๊คคับ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

นี่คับจากภาพเป็นของเก่า..เจ้าตัวด้านซ้ายวงกลมอันเล็กทั้ง2อันคับ..ข้างล่ะ1อัน..ช่างเขาเรียกว่า..แผ่นลื่น
คืออากการมันหนุนฝืดๆคับ..ไม่ลื่น..เปรียบเที่ยบกับเข็ม วินาทีของนาฬิกาแขวนน๊ะคับ
จะมี2แบบ 1.เข็มเดินแบบ ติ๊ก ติ๊ก ติ๊ก 2.เข้มเดินแบบไหลลื่น..
ตอนเบ้าโช๊คผมเสียเดินแบบข้อ1คับ..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

นี่คับ..ของใหม่..ทั้งยางเบ้าโช๊ค..และเจ้าตัวแผ่นลื่นคับ..

นี่คับ..เจ้าวงกลมสีบรอ์น..แผ่นลื่นที่ช่างเขาเรียก..เริ่มทำการติดตั้งที่ด้านบน..เพื่อเตรียมอัดเบ้าคับ..
ผมลงเอามือหมุนซ้าย..หมุนขวา..ลื่นมากคับ..ไม่ฝืดเหมือนของเก่า..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host