"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ช่างเริ่มถอดเจ้าตัวเพลา..ที่มีเสียงดังออกคับผม..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ส่วนอันนี้ช่าเรียกว่า..คาร์ลิปเปอร์เบรค..จะมีสลักหัวและท้าย..
ช่างเอาออกมาเพื่อที่จะทาจารบีให้คับเนื่องจากสลักแห้ง..
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

นี่คับสลักของตัว..คาร์ลิปเปอร์เบรค
หน้าที่ของมันคือเป็นตัวผลักดัน..ผ้าเบรคให้ไปจับที่จานเบรคตอนที่เราเหยียบเบรคคับ..
พอเรายกเท้าออกจากแป้นเบรค..ถ้าสลักไม่ลื่นเพราะขาดความลื่นจากจารบี
ผลคือผมเบรคก็จะดึงผ้าเบรกออกจานจานเบรคช้า..ส่งผลให้มีเสียงดัง..ตืด ตืด ตืด..บริเวณจานเบรค
เหมือนมันฝืดๆ..คงเคยได้ยินที่รถของเพื่อนบ้างๆน๊ะคับ..

นี่คับภาพตำแหน่งที่ตัว..คาร์ลิปเปอร์เบรค..ติดอยู่กับจานเบรค..
ช่างกำลังทาจารบีให้อยู่คับ..

มาแล้วคับ..หัวเพลาขับด้านนอก..หรือช่างเรียกว่า หัวเพลานอก..เงาแว๊บเลย..

จากนั้นช่างก็มุดลงไปติดตั้งให้..และทำการ..
ทดสอบขับ..OKคับ..เงียบมาก..เวลาเลี้ยงไม่มีเสียงดัง..กึก กึก กึก ให้ได้ยินอีกแล้วคับ..

บิลค่าเสียหายคับ..มีลูกปืนหน้าด้วยคับ..มันหลวมๆแล้วช่างบอกน๊ะคับ..
ขับต่อไปอีกสักพักก็จะมีเสียงหวีดออกมา..ก็เลยเปลี่ยนไปเลยคับ..
พอดีไม่ได้ถ่ายรูปไว้คับ..โทรศัพท์เข้ามา..เลยไม่ทันได้ถ่าย..
มีแต่ของเก่าที่ช่างถอดออกมาให้ดูคับ..

หลังจากขับรถออกมาจาก อู่พรเทพโช๊คอัพ..ก็มาแว๊ะร้านที่อยู่ไม่ไกลกันมานัก..
เพื่อที่จะมาเปลี่ยน..
น้ำมันเครื่อง Mobil Super 2000 10w-40
น้ำมันเกียร์ CVTF
น้ำมันเบรค..เชลล์
และตัวกรองน้ำมันเครื่องคับ..ของHonda
ตั้งเรียงเป็นแถวเลย..ส่วนขวาสุดเป็นน้ำมันที่ใช้ฟลัด..หรือล้างทำความสะอาด..
ก่อนที่จะเติมน้ำมันเครื่อง Mobil ลงไป..เพื่อที่จะได้น้ำมันบริสุทธ์จิงๆ..

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27/4/2014 03:31 โดย weerachs

เริ่มแรกก็ถ่ายน้ำมันเครื่องเก่าออกก่อนคับ..ของเก่าเป็น Valoline คับ..ซึ่งลงภาพไว้ก่อนหน้านี้แล้ว..
ย้อนกลับไปดูที่หน้าที่ 24 ได้คับ..
จากนั้นก็ใช้น้ำมันล้างเครื่องยนต์ตามภาพ..ใส่เข้าไปแล้วสตาร์ทรถทิ้งไว้ประมาณ10นาทีคับ..
บางท่านคงสงสัยทำไมต้องทำแบบนี้..
จะเปรียบเทียบให้เข้าใจง่ายๆน๊ะคับ..เหมือนกับเรากินข้าวหรือก๋วยเตี๋ยวใส่จานหรือชามก็แล้วแต่..
มันจะมีคราบน้ำมันเกาะที่จานข้าวหรือชาม..เราไม่สามารถล้างออกด้วยน้ำเปล่าจนหมดคราบน้ำมันได้
เมื่อเราเอาจานหรือชามไปใช้..ก็จะมีกลิ่นหรือคราบน้ำมันเกาะที่จานหรือชามข้าวของเรา
มันก็จะไม่สะอาด..เราจึงต้องใช้..น้ำยาล้างจานขจัดคราบน้ำมันออกไปจากจาน..และชามของเรา..
เช่นกันคับ..รถเราเมื่อถ่ายน้ำมันเก่าออกไป..ก็ยังมีคราบน้ำมันเก่าเกาะติดอยู่ที่ห้องเครื่องที่สูบต่างๆ
เมื่อเราใส่น้ำมันเครื่องใหม่ลงไป..ก็จะไปผสมกับน้ำมันเก่าที่เรายังเอาออกไม่หมด..มันก็จะไม่ได้น้ำมันเครื่องที่บริสุทธ์
อยู่ในเครื่องยนต์ของเรา..ทั้งๆที่เราใส่น้ำมันเครื่องใหม่ลงไปแท้ๆ..
ราคาน้ำมันที่ฟลัดเครื่องหรือล้างเครื่องนี้อยู่ที่300บาท..ใช้แค่10นาทีก็ทิ้งแล้ว..
ฟังดูเสียดายตังค์น๊ะคับ..แต่ผมว่าห้องเครื่องเราสะอาดและได้น้ำมันเครื่องที่บริสุทธ์100%ใส่ลงไปใหม่..ผมว่าOK คับ
เพราะรถ City 2003 เก่าแล้ว..ต้องดูแลดีดีหน่อย..

หลังจากครบ10นาทีแล้ว..ก็ถ่ายน้ำมันที่ล้างเครื่องของเราออกไป..
แล้วใส่น้ำมันเครื่อง Mobil Super 2000 10w-40 ลงไป..ตามภาพคับ
ถ่ายภาพให้เห็นด้านหน้าและด้านหลัง..ของแกลลอนน้ำมันกันเลย..

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host