"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เกือบจะหายแต่เย็นไปเล่นมาซ้ำที่เดิม ซวยจิงๆๆๆ T_T
ต้นฉบับโพสโดย pey17 เมื่อ 16/3/2010 22:00

นิแหล่ะที่ผมเป็นห่วง... พยายามอย่าเจ็บนะครับ เจ็บอะไรที่เสี่ยงก็เลี่ยงโดยการหยุดพักเลยดีกว่านะครับ
วิธีดูแลเบื้องต้น...
เอาผ้าหอน้ำแข็งหรือเจลรักษาความเย็น.. มาประคบสัก 10-15 นาที แล้วพักครึ่ง ชม.
จะสามารถทำต่อได้อีก การช้ำหรือกล้ามเนื้อชักเสบให้รีบใช้เย็นนะครับ อย่าเข้าใจผิดเป็นร้อนละ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แก้ไขล่าสุด jordan11 เมื่อ 17/3/2010 13:24
อ้าวหรอ เข้าใจผิดมาตั้งนาน เพราะเท่าที่รู้ๆมา เค้าบอกว่า ให้ประคบเย็น 24 ชม.แรก หลังจากนั้นให้ประคบร้อน ...
ต้นฉบับโพสโดย beeroff เมื่อ 17/3/2010 10:35

งั้นเรามาเรียนเรื่องกายภาพบำบัดกันสักนิด (อิอิ)
พอดีผมเจ็บหัวไหล่ก่อนหน้านี้นานมาก และไปทำกายภาพบำบัดอยู่เป็นเวลานาน
และก็สงสัยเรื่อง "ร้อน" กับ "เย็น" ว่ามันยังไงกันแน่ เลยได้คำตวจ เอ่ย คำตอบ จากหมอดังนี้
1. เมื่อเราเกิดอาการเจ็บทางกล้ามเนื้อ (สังเกตได้จากสีแดงช้ำหรือเขียวก็ตาม แล้วแต่ความรุนแรง) ในทันทีที่เจ็บ
ให้ใช้เย็นทันที เพื่อทำการ "Freeze" (เขียนถูกเปล่าไม่แน่ใจ) เพื่อหยุดการกระจายตัวของการช้ำ หรือแช่แข็งนั่นเอง
2. หากไปออกกำลังกาย เช่นไปเล่นบาสกันมา หลังจากเลิกเล่นให้เราลงเย็นที่ข้อเท้า น่อง หน้าขา ได้ทันที
เพื่อให้กล้ามเนื้อหยุดการขยายตัว หรือ กลับมาคำว่า "Freeze" อีกเช่นเคย
3. การ Freeze หรือเรียกอีกอย่างว่า "ลงเย็น" สามารถประคบหรือวางเย็นได้ครั้งละ 10-15 นาทีเท่านั้น
และให้พัก 30 นาที ถึงจะทำอีกครั้งได้ เพราะหากกล้ามเนื้อถูกความเย็นจัดและนานเกินไปมันจะกลายเป็น ช้ำ แทนได้ครับ

ตัวอย่าง
1. ผมเวลาเลิกเล่นบาสและกลับบ้าน โดยเฉลี่ยผมจะลงเย็นที่ ข้อเท้า น่อง ประจำ.. หลังจากทำเสร็จจะรู้สึกขาเบาๆ สบายดี
2. เคยเห็นนักบอลมั้ยครับ พอมันเตะกันเจ็บก็จะมีหมอข้างสนามวิ่งเอาสเปย์ AXE เอ่ยไม่ใช่ เอาสเปย์ไอเย็นมาฉีดให้ทันที
เพื่อทำการ Freeze เช่นกันครับ

อย่าลืมไปลองทำดูนะ เพื่อสุขภาพขาเรา จะได้เล่นบาสไปนานๆๆๆ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ตำนานของพี่แมน อ่ะ ผมเอามันมาหัดเล่นบาสนานแล้วคับ ที่มันเก่งได้ขนาดนี้ไม่ใช่ใครหรอก ผมนี่หล่ะปั้นมันม ...
ต้นฉบับโพสโดย SUDTEEN999 เมื่อ 17/3/2010 18:29

555555555+++++
(น้ำตาไหลเลย อิอิ)

ครายเคยตั้งค่า PHPBB3 แบบ Advance ช่วยหน่อยสิคราบ
ต้นฉบับโพสโดย beeroff เมื่อ 18/3/2010 09:16

bb3 นิ ไม่รู้จักนะ .. เคยได้ยินแต่ บีบีกัน อิอิ
แล้วเคยได้ยินคำนี้มั้ย
"เราพร้อมลุยกันมานานแล้ว"
"ฟอโลวมี ฟอโลวมี"

... ขาเกมส์คงไม่พลาดนะ...

สวัสดีครับพี่ๆทุกคน แหะๆๆ หายไปนาน ต้องขอโทษด้วยนะครับ ช่วงนี้งานยุ่งนะครับ อาทิตย์ไปซ้อมด้วยไม่ได้นะค ...
ต้นฉบับโพสโดย jaoacity เมื่อ 18/3/2010 09:49

สู้ๆ ต่อไป ... ขับรถไปไกลๆ ขับอย่างมีสตินะครับ...
แต่ถ้าไม่มีสตางค์ก้ไปไม่ได้นะ (บ่อมีตังเติมน้ำมัน อิอิ)

ต้องไปตัดสินที่อโศกอีแล้ว

ต้องไปตัดสินที่อโศก"อีก"แล้ว

โทษทีครับพิมพ์ผิด ...
ต้นฉบับโพสโดย c-wab เมื่อ 19/3/2010 08:00

โอ้วววววววววว เสียดายจังเทลมาไม่ได้ อยากเจอเทลๆ .....

วันนี้ประชุมั้งวัน เพิ่งจะเลิกตอนบ่าย 3 เนี่ยละ...
งานบานนนนนน

เรียนทุกท่านครับ
ผมสรุปตารางเวลาในหน้า 1 ให้ใหม่แล้วนะครับ
มีรายการ "สมุทรปราการ" และ "CarClub"

ใครติดงานหรือธุระใดๆ รีบเคลียร์ให้เรียบร้อยหรือแจ้งก่อนนะครับ
จะได้ทราบว่าใครจะมาหรือไม่มา และหาทางแก้ไขกันต่อไป

แก้ไขล่าสุด jordan11 เมื่อ 20/3/2010 08:32
ผมมีงานตัดสินที่อโศกดังวันต่อไปนี้นะครับ
21มี.ค.
4เม.ย. 18เม.ย. 25เม.ย.
9พ.ค. 16พ.ค. 30พ.ค.
และวันที่4-6มิ.ย.ครับ ยังไงก ...
ต้นฉบับโพสโดย c-wab เมื่อ 20/3/2010 01:33

จากที่ตรวจสอบให้เทล
ตารางเวลาของเทลจะสามารถมาเล่นสมุทรปราการได้ เพราะแข่งทั้งหมด 8 นัด เทล ไม่สะดวกมา 2 นัด
แต่รายการ Carclub เราจะทำไงกันดี เพราะเทลติดธุระ 4 นัด จากทั้งหมด 6 นัด

ต้องรีบแก้ไขกันด่วนครับ

ปล. ขอบคุณเทลมากครับที่ช่วงแจ้งล่วงหน้า

วันนี้ไปซ้อม สนุกมากครับเหนื่อยดี....เจอทีมหลากหลาย... HCC กินเรียบ นำทีมโดย กัปตันแมน ของเรา ...
ต้นฉบับโพสโดย pey17 เมื่อ 22/3/2010 00:45

อาทิตย์ที่ผ่านมาเล่นกันได้เยี่ยมจริงๆ ครับ รู้สึกจะเล่น 8-9 นัด HCC กินเรียบหมด อย่างเป้กล่าวไว้จริงๆ
แต่ก็อย่างว่านะครับ เป็นแค่กำลังใจก็พอ เพราะจริงๆ คลับอื่นๆ เค้าก็ยังไม่ได้เอาตัวเทพๆ ของเค้ามาเท่าไหร
แต่ถือว่า... กำลังใจทีมเราดีครับ... ทุกท่านเล่นดีกันหมด และที่สำคัญ ทุกคนคุยกันมากขึ้น เล่นด้วยกันได้ดีมากขึ้น
เป็นระยะๆ ... พยายามปรับตัวเข้าหากันแบบนี้ละครับเยี่ยมเลย

ขอให้การแข่งขันจริง เราก็เป็นแบบนี้ต่อไป สาธุ อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host