"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ช่วยเปรียบเทียบกล้อง D60 กับตัว D7000 ให้ด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/1/2012 13:00 โดย BB_Gun

ระหว่างตัว D60 กับตัว D7000 จะเอาอะไรดี ส่วนมากจะถ่ายภาพบุคคล 60% ถ่ายธรรมชาติ 40%

ใจจริงก็ชอบทั้ง 2 ตัวครับเลือกไม่ถูกครับ เค้าว่า Cannon ถ่ายวิวสีไม่จัดแต่ลองค้นหาดูก็สวยสดธรรมชาิติดีครับ ส่วน D7000 เค้าว่าถายภาพบุคคลไม่สวยแต่บางภาพที่เห็นโทนสีก็ดูอุ่นเนียนดีเหมือนกัน

เพื่อน HCC คนไหนที่เคยใช้กล้องอะไรช่วยเปรียบเทียบทั้งข้อดีข้อเสียไว้เพื่อการตัดสินใจด้วยครับ

ขอบคุณมาก ๆ ครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แนะนำด้วยนะครับ
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ส่วนตัวใช้ Canon7D ค่ะ เพราะชอบถ่ายคนมากกว่าวิว แต่สุดท้ายก็อยู่ที่ก้อนเนื้อหลังเลนส์อยู่ดี แหะๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/1/2012 23:17 โดย BB_Gun

ขอบคุณมากครับคุณ aprilprincess ตอนนี้ผมก็หัดใช้ Cannon 600D ของเพื่อนอยู่ครับ ภาพสวยเนียนดีครับ แต่อยากขยับขึ้นไปเล่น 60D หรือ d7000 ลองดูครับ

ใครเคยใช้กล้อง 2 รุ่นนี้ช่วยวิเคราะห์ข้อดีข้อเสียในมุมมองของเพื่อนแต่ละคนให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

สวัสดีครับ มวย 2 คู่นี้เทคโน

สวัสดีครับ มวย 2 คู่นี้เทคโนโลยีการจับการถือ ผมให้ D7000 ครับ
ถ้าเจ้าของกระทู้ชอบสีจัด ไป Nikon ครับ
ถ้าชอบสีตามแนวความเป็นจริง ไป Canon ครับ

ถ้าเทีบกันแล้ว 60D กับ600D ในความคิดของผมแทบไม่ต่างเลยครับ
ไดนามิคเร้น หรือว่าโทนสีใกล้เคียงกัน .... สิ่งที่ดีของ 60D ก็คือ การจับครับ
เนื่องจากมีมอนิเตอร์ข้างบน + ปุ่มมากๆ ทำให้เวลาปรับตั้งกล้องสามารถได้อย่างรวดร็วครับ

ผมเคยคิดว่าภพของเราจะสวยขึ้นเมื่อเปลี่ยนกล้องครับ
จาก 500D ---->7D ผมคิดว่าภาพของผมที่ถ่ายไม่แตกต่าง ที่แตกต่างก็คือ ผมได้ภาพมามากกว่าเดิมครับ
งงละสิ อิอิ

ปล.ใครว่าแคนนอลจืด

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน

ผมว่าความสดของเม็ดสี Nikon กับ Cannon ก็ไม่แตกต่างกันมากแล้วครับถ้าถ่ายรูปวิว แต่ถ้าเป็นถ่ายมาโคร nikon สีคงจัดกว่า
แล้ว 60D กับ 7D ภาพที่ได้แตกต่างกันมากหรือเปล่าครับ ผมอยากจบที่ Body ดี ๆ ซักตัวประมาณว่า ต่อไปถ้า Full Frame ลดราคาเยอะ ๆ เราก็ไม่ต้องไปนั่งเสียดายหนะครับ

ที่วางแผนไว้ว่าจะซื้อกล้องแต่ไม่เอาเลนส์ Kit จะซื้อ 50mm f/1.4 มาถ่ายบุคคลก่อน กับซื้อเลนส์ที่เกรดดีหน่อยมาใช้งานแทนเลนส์คิทแต่ไม่รู้ว่าจะซื้อช่วงไหนดีช่วยแนะนำด้วยครับ

จากนั้นก็เก็บเงินซื้อเลนส์ไวด์กับเทเลจัด ๆ อีก 2 ตัวคิดว่าแค่นี้ก็น่าจะจบครับ

ถ้าพูด ตรง ๆ มันเป็น กล้องตัวคูณ ทั้งคู่น่ะครับ การที่เราจะขยับบอดี้ไปเล่นรุ่นที่สูงขึ้น(ยังเป็นตัวคูณอยู่) เราจะพบว่าความแตกต่างน้อยมากครับในเรื่องไฟล์ภาพ  แต่ในกล้องตัวคูณรุ่น สูง ๆจะมีฟังชั่น  พิเศษ ต่างๆ  ที่รุ่นต่ำกว่าไม่มี รวมถึงการ control
เมนู ใด้ง่ายและเร็วกว่าครับ  

เรื่องจริง อีกอย่าง รูปใน  net  ที่เราๆท่านๆ เห็นกันนี่  ผ่านการปรับแต่ง มาแล้วทั้งนั้น   สีจืดทำให้เข้มได้ สีเข้มทำให้จืดได้

ส่วนตัวใช้ nik แต่ไม่ได้หมายความว่า หนอน ไม่ดีน่ะ  ^^  เป็นเหตุผลส่วนตัว

ตาม คห 8 ครับ ไม่ได้ต่างกันมาก อย่างที่ผมบอก เปลี่ยนกล้องไม่ได้ทำให้รูปสวยขึ้น แต่ทำให้เราได้รูปมากขึ้น

direk44 ขอบคุณครับ

สรุปแล้วคงประมาณว่ารักพี่เสียดายน้องครับ ชอบ D7000 ตรงที่จัดการ noise ได้ดีมาก(เค้าว่านะ) D60 ก็เจ๋งจอหมุนพับได้ด้วย เอาเป็นว่าผมขอข้ามเรื่องกล้องไปก่อนนะครับถ้ายังไม่ได้จับตอบไม่ได้เลยว่าจะเอาตัวไหนจริง ๆ รบกวนสอบถามเรื่องเลนส์ด้วยครับว่าจะเอาเลนส์ไวด์ระยะเท่าไหร่ดีครับ sigma 10-20 ดีหรือเปล่า แล้วก็ tamron 70-200 เวิร์คมั๊ยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host