"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
อ้างอิง text book Automotive Tech. - halderman ระบุว่าอุณหภูมิห้องเผาไหม้โดยเฉลี่ยสูงถึง 650 - 925 C ซึ่งสูงกว่าที่คุณพูดถึงกันอยู่หรือที่บอกว่าการใช้ LPG นั้นมีอุณหภูมิค่อนข้างสูงกว่าน้ำมัน
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

แต่เข็มความร้อนจะโชว์ไฟเตือนเมื่อ อุณหภูมิประมาณ 120 -126 C ซึ่งก็อาจจะเทียบไม่ได้เลยกับอุณหภูมิเผาไหม้

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

อันนี้แสดงอุณหภูมิสูงสุดที่ออกแบบในระบบระบายความร้อน โดยฝาหม้อน้ำจะทำงานเมื่อถึงความดันที่กำหนด คือ 15 psis ซึ่งน้ำธรรมดาจะเดือดที่ 103 C แต่ถ้าน้ำนั้นผสมน้ำยาหม้อน้ำเข้าไปด้วยมันก็จะเพิ่มอุณหภูมิการเดือดของน้ำได้อีก ในที่นี้ ระบุไว้ที่ 125 C ซึ่งเป็นอุณหภูมิการทำงานของเครื่องยนต์สูงสุด เพราะถ้ามัน hit ที่ 125 C ไฟเตือนความร้อนก็จะโชว์ให้เราเห็น

อันนี้เป็นมาตรฐานของฝาหม้อน้ำที่มีผลิต ถ้าเลือกใช้ rating สูงสุดคือ 16 psi น้ำก็จะเดือดยากขึ้นไปอีกเล็กน้อย

จากทั้งหมดที่กล่าวมาจะเห็นว่ามันไม่ได้เกี่ยวเลยครับว่าใช้แก๊สแล้วระบบหล่อเย็นจะมีปัญหา ซึ่งจากข้อมูลที่เอามาแสดงจะเห็นได้ว่าจุดที่น้ำสามรถออกได้ ก็คือที่ฝาหม้อน้ำ แต่มันทำงานตามอุณหภูมิและความดันที่ตั้งค่าไว้ ซึ่งหม้อน้ำทั้งหมดในโลกเป็นแบบนี้หมด ดังนั้น ถ้าน้ำมันหาย มันก็ต้องหายจากจุดอื่นถ้าหม้อน้ำไม่มีปัญหา อยู่ที่ว่าคุณจะหาเจอหรือไม่ และไม่ว่ารถจะใช้ น้ำมัน หรือแก๊ส ก็ไม่เคยเห็นหรือจำเป็นต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่หรือออกแบบหม้อน้ำ และคงไม่มีอู่ไหนที่ติดแก๊สแล้วต้องเปลี่ยนหม้อน้ำใหม่ เพราะเหตุผลดังที่อธิบายไว้ข้างต้น สุดท้าย ถ้าไม่เชื่อลองไปเช็ค หม้อน้ำกับฝาหม้อน้ำ ดูพัดลม ท่อทางเดินดูซิครับระหว่าง new city CNG กับ new city ธรรมดาดูซิครับว่ามันออกแบบต่างกันไหม จะได้เข้าใจ และจะได้ไม่โดนอู่ปัดความรับผิดชอบและชอบโทษแก๊ส

ของผมตอนหม้อต้มรั่ว ให้ลองบีบท่อยางหม้อน้ำเส้นใดเส้นหนึ่งดูครับ น้ำมันพุ่งออกที่หม้อเลยครับ.

ใช่ครับ  ส่วนใหญ่จะรั่วเพราะต่อหม้อต้ม แต่เราไม่รู้

ฝาหม้อน้ำ city ระบุ  1.1(107.9  kpa)    ยังไงอุณหภูมิก็ไม่เกิน 110 แน่นอนฝาหม้อก็จะเปิดก่อน ถ้าไม่เปิดไฟความร้อนจะโชว์

ขอขอบคุณ ... คุณWorapong  มากครับที่แบ่งปันความรู้ให้

คุณมากครับ

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host