"

Image Hosted by CompGamer Image Host      Image Hosted by CompGamer Image Host
กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

รบกวนช่วยแนะนำเรื่องยางกับแม๊กด่วนๆด้วยนะคะ

กำลังจะไปเปลี่ยนแม๊กกับยางชุดใหม่แต่ไม่มีความรู้เลยคะ นั่งอ่านหลายกระทู้แล้วก็ยังงงๆอยู่ อยากได้ขอบ 17 ค่ะ แต่ไม่รู้จะเลือกยางยี่ห้ออะไร เท่าไหร่ แล้วแม๊กต้องมีค่าอะไรบ้างคะ จะได้เอาไปบอกทางร้านเขาถูกคะ รถไม่โหลดนะคะ ชอบแม๊กประมาณนี้ค่ะ
ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

ไฟล์แนบ: คุณไม่สามารถดูไฟล์แนบได้ จำเป็นต้อง เข้าสู่ระบบ แต่ถ้ายังไม่ได้เป็นสมาชิกก็ สมัครสมาชิก ก่อนนะครับ แล้วเรามาร่วมแบ่งปันความสุขกัน
Install by khemtat-l[at]hotmail.com

กำลังจะไปเปลี่ยนแม๊กกับยางชุดใหม่แต่ไม่มีความรู้เล ...
Nam-2523 โพสต์เมื่อ 20/8/2014 23:13

แม็ก + ยาง ขอบ 17  มีให้เลือกเยอะมากครับ ใส่ได้เลยโดยที่ไม่ต้องโหลดครับ แต่ยางต้องเป็นขนาด 205 45 R 17 นะครับขนาดอื่นจะติดซุ้ม ส่วนแม็ก ก็ประมาณนี้ครับ ขอบ17 กว้าง 7.5 ออฟเซ็ต +40  ขนาด 4 รู 100 สวยกำลังดี มีให้เลือกมากมาย ถ้าจะให้ดีก็ดูยี่ห้อที่มันได้มาตราฐานนิดนึงนะครับ ของปลอมก็เยอะ ระวังด้วย / ส่วนยาง ไม่ต้องซีเรียสมากครับ ขึ้นอยู่กับงบเลย เพราะทั่วไป 2 ปีก็ต้องเปลี่ยนแล้ว ปีแรกก็จะเงียบ+นุ่มหน่อย พอเข้าปีที่ 2 ดังเหมือนกันเกือบทุกยี่ห้อ ( ถ้าเลือกแม็กสวย ๆ ก็ควรเลือกยางที่มันมีที่บังขอบแม็กด้วยนะครับ เช่น DunlopLM704 เพราะเผื่อเราจอดรถหรือกลับรถเฉียดฟุตบาท ขอบยางมันจะช่วยป้องกันการครูดได้ระดับหนึ่ง ) ประมาณนี้ครับ ราคายางจีนก็ราคาเริ่มที่ สองพันนิด ๆ  ส่วนยางในไทย หรือพวกมียี่ห้อที่คุ้นเคยเช่น บริจสโตน มิชเชอลิน กู๊ดเยีอร์  ก็สามพันกว่าถึงสี่พันกว่า ก็มีครับ เลือกตามงบได้เลย )

การเลือกซื้อไม่ให้โดนหลอก แบบราคาเว่อร์
1.ขั้นตอนแรก หาลาย กับ ยี่ห้อแม็ก และรุ่นยาง  ที่ชอบให้ได้ก่อน แล้วจำยี่ห้อ กับรุ่น ทั้ง แม็ก และยางไว้
2.โทรเช็คราคา ตามร้านแม็กใหญ่ ๆ ชั้นนำ ( หาดูในเว็ปรถยนต์ต่าง ๆ จะมีแบนเนอร์ ร้านอยู่ หลายร้าน ) แล้วลองเปรียบเทียบราคา ถ้ามีล้อเก่าเทริน ก็แจ้งเค้าให้ตีราคาคร่าว ๆ ให้ด้วย+ การบริการหลังการขาย และพื้นที่ใกล้บ้านดูครับ จากนั้น พอใจร้านไหนก็จัดเลยครับ  ติดเสร็จขอใบเสร็จเค้ามาให้เรียบร้อยด้วยนะครับ

ขอให้โชคดี มีความสุขกับรถ+ล้อใหม่ด้วยนะคราบ

Nam-2523 โพสต์เมื่อ 20/8/2014 23:15

แม๊กขอบ17 ยี่ห้อโนเนมไม่แนะนำนะครับ หามียี่ห้อที่ไว้ใจได้ เช่น Lanso Samurai Chouten 17x7.0 ET+40 หรือ  ยางใส่ 205/45R17 คับ แนะนำร้าน NV ยางยนต์มีให้เลือกเยอะครับ
ปล.เคยมีประสบการ์ณ กับเพื่อนใส่17 โนเนม ตกหลุมทีเดียว ขอบแตกลมยางรั่วออกหมด รถเกิบเสียหลักตอนขับไปเชียงใหม่ เสียวแว๊บนึกว่าไม่รอดเสียแล้ว

กำลังจะไปเปลี่ยนแม๊กกับยางชุดใหม่แต่ไม่มีความรู้เล ...
Nam-2523 โพสต์เมื่อ 20/8/2014 23:13

พี่ๆด้านบนตอบไปจาหมดแล้วครับ ผมขอเสริมอีกนิดนึงนะครับ ถ้าเลือกล้อแม็กที่มีความกว่า 7.5นิ้ว ควรใช้ค่าออฟเซ็ท+40,+42หรือ+45ห้ามเกินจากนี้ครับ เพราะจะมีปัญหาตอนที่หักพวงมาลัยเพื่อเลี้ยว ถ้าเลือกค่า ออฟเซ็ทเกิน+45 จะมีปัญหาติดซุ้มครับ ทำให้หักเลี้ยวได้ไม่สุดครับ แต่เเม็กลายประมาณนี้ น่าจะออฟเซ็ทไม่เกิน+45แน่ๆครับ
ก่อนซื้อ จำไว้อย่างนึงครับ ยิ่งค่าออฟเซ็ทบวกเยอๆ ล้อจะยิ่งหุบเข้าไปด้านในนะครับ ยิ่งออฟเซ็ทน้อยๆ ล้อจะยื่นออกด้านนอกตัวรถครับ
สำหรับ city ควรเลือกค่าออฟเซ็ท ที่อยู่ระหว่าง+40ถึง+45 โดยความกว้างของแม็ก 7นิ้วถึง7.5นิ้ว ก็พอแล้วครับ
ส่วนยาง ตามพี่ๆด้านบนไปได้เลยครับ 205/45/R17
แต่ข้อเสียคือยางจะบาง ทำให้เวลาวิ่ง เสียงจะค่อนข้างดังนะครับ ดังกว่าเม็กขอบ15-16แน่นอนครับ

แล้วเรื่องเเม็ก ต้องเน้นแบบพี่ๆด้านบนบอกนะครับ เอาที่มียี่ห้อนะครับ บ้านเราถนนไม่ได้เรียบ มีแต่หลุมแต่บ่อ ไม่ควรเลือกเเม็กที่ราคาถูก ไม่มียี่ห้อนะครับ ทางที่ดี เอาพวก lenso ไว้ก่อนครับ เพราะจ้าวนี้ค่อนข้างทนครับ ราคาอาจสูงไปนิด แต่แลกกับความปลอดภัย มันก็คุ้มสำหรับการลุงทุนครับ

ปล.ผิดถูกประการใดต้องขออภัยไว้ด้วยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆทุกท่านนะคะ ตอนนี้คงจะต้องตระเวนหาร้านแถวๆบ้านดูคะ อยู่ต่างจังหวัดแถมบ้านไม่ได้อยู่ตัวจังหวัดด้วย ตัวเลือกคงไม่เยอะมากนัก เดี๋ยวรอเก็บข้อมูลวันว่างๆจะไปลองหาดูคะ

ลายที่ 2 สวยคับ(ชอบเป็นการส่วนตัวคับ) ที่ใส่อยู่ก็คล้ายกัน เป็นแนวทางนะคับ

สวยแต่ความนิ่มนวลหายไปแยะเลยละครับ

ลายที่2ครับสวยเลย
ตอนนี้ตามร้านแม็กมีบริการส่งแล้วครับแค่เลือกลายเลือกยางเค้าก้อส่งให้ถึงที่แล้วครับลองหาดูในเฟสก้อได้ครับเพียบเลย

กลับไปยังรายบอร์ด
Image Hosted by CompGamer Image Host Image Hosted by CompGamer Image Host