Board logo

ชื่อกระทู้: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนเบรค และเซ็ตช่วงล่างหน่อยครับ [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: lancasterCT54    เวลา: 23/2/2014 21:34     ชื่อกระทู้: ขอความช่วยเหลือเรื่องการเปลี่ยนเบรค และเซ็ตช่วงล่างหน่อยครับ

เนื่องจากรถผมออกมาตั้งแต่ พ.ค. 55 ถึงตอนนี้ก็เกือบสองปีแล้ว
และ ยังต้องขึ้นไปทำงานบนภูเขาสูงในอำเภอนครไทย จังหวัดพิษณุโลก
หนทางค่อนข้างลำบาก สูงและโค้งหักศอกหลายโค้งตามรูป

อันนี้อยู่ด้านบนและถ่ายรูปดิ่งลงไปครับ

จุดที่ยืนคือท้านรถแบบนี้ครับ

โค้งแบบนี้รถผมมักมีอาการเหินครับ แต่ไม่หลุดโค้งนะครับ

ลงมาแล้วเจอกับหมอกแบบนี้ คือยอดภูเขาสูงกว่าหมอกนะครับ

ขาขึ้นมาถนนก็ไม่เรียบนะครับ มีทางขาดด้วยเวลาน้ำหลาก

ทดลองจอดถ่ายรูปตรงขาขึ้นครับในรถก็แอบเสียวหกล้อมาจูบตูดมากๆ เลยครับ

ข้อมูลนะครับ
1.รถคือรุ่น City MC2012 S-MT
2.ใช้ล้อ Lenso samurai azura 15 นิ้ว
3.ใช้ยาง Dunlop SP-SPort 2030 185/55/R15
4. วิ่งมา 70000 กว่ากิโลเมตรแล้วนะครับ

ปัญหาที่อยากถามนะครับ
1.รถเมื่องขับลงเขามามักมีอาการเบรค แข็ง ลื่น กดไม่ลง และรถไถลลงมาด้วยความเร็ว การเปลี่ยนเบรคจะแก้ปัญหาได้หรือไม่
2.หากเปลี่ยนเบรคต้องใช้แบบไหนยี่ห้ออะไร ให้เหมาะกับการใช้งาน
3.รถเมื่อเบรคไถลแล้วก็ลงมาด้วยความเร็วมักมีอาการดื้อโค้ง ควรเช็ตช่วงล่างอย่างไร เปลี่ยนอะไรบ้าง

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ......จะนำไปปรับปรุงรถด่วนเลยครับ
ผู้โพสต์: l2ayhachi    เวลา: 23/2/2014 21:52

ใส่โช๊คกึ่งแก๊สจะช่วยเรื่องการทรงตัวได้ตรงจุดครับ   แต่ไม่ได้แก้ปัญหาที่กล่าวมาซะทีเดียว

จากที่เล่ามา  น่าจะเป็นที่จังหวะการเหยียบเบรคกับผ้าเบรคครับ

ถ้าเหยียบลงเขายาวๆ  มันมักจะมีอาการแบบนี้  เพราะหน้าสัมผัสผ้าเบรคมันร้อนจนผิวหน้ามันไหม้

ต้องมีจังหวะ แตะๆ ปล่อยๆ

อีกปัจจัยก็ชนิดของผ้าเบรคครับ   ลองเปลี่ยนเป็นชนิดที่มีเนื้อโลหะมากหน่อย  จะช่วยลดระยะเบรค

และลดความร้อนสะสมได้บ้างครับ

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2