Board logo

ชื่อกระทู้: ติดแก๊ส แล้วต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นไหม [สั่งพิมพ์]

ผู้โพสต์: songsaes    เวลา: 6/5/2013 23:04     ชื่อกระทู้: ติดแก๊ส แล้วต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็นไหม

พอดีไปเติมแก็ส  ที่ปั๊มมีบริการตรวจเช็ค เขาถามว่าติดแก๊สใหม่ใช่ไหม
ต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำยาหล่อเย็น และค่าเปลี่ยน 180 บาทครับ  ..แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนน่ะ
ผู้โพสต์: jaaoclub    เวลา: 7/5/2013 09:02

ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ปั๊มจะหลอกกินตังอีกหละ
ผู้โพสต์: aajung    เวลา: 7/5/2013 09:05

เปลียนแล้วเสียเลยนะ !!!  เสียค่าโง่ 5555
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 7/5/2013 09:23

ไม่ต้องครับ น้ำยาหล่อเย็นไม่ต้องครับใช้ของเดิมได้ แต่สิ่งที่ต้องเปลี่ยนคือถ้าถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งต่อไปให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเป็นแบบสำหรับแก๊สครับจะดีกว่า แต่ตัวเดิมก็ใช้ได้นะแต่มันจะเสื่อมเร็วกว่าปรกติ
ผู้โพสต์: songsaes    เวลา: 8/5/2013 19:54

ขอบคุณครับ ดีน่ะไม่เสีย(ค่าโง่)
ผู้โพสต์: Pakdeesuwan    เวลา: 26/7/2013 01:56

ความรู้ใหม่ขอบคุงครับ
ผู้โพสต์: Chili    เวลา: 26/7/2013 08:38

ไม่ต้องครับ น้ำยาหล่อเย็นไม่ต้องครับใช้ของเดิมได้ แ ...
noth1 โพสต์เมื่อ 7/5/2013 09:38

ถามเป็นความรู้ครับ น้ำมันเครื่องสำหรับแก๊ส กับ น้ำมันเครื่องปกติสำหรับน้ำมัน ต่างกันยังไงครับ  ปกติผมใช้น้ำมันธรรมดาเกรดซินเธติก แต่เปลี่ยนถ่ายให้เร็วกว่ากำหนดนิดหน่อย ประมาณ 8,000 ก็ถ่้ายแล้วครับ แต่อยากรู้ว่าน้ำมันเครื่องสำหรับแก๊สมันจะต่างกันไหม? อาจจะมีคุณสมบัติทางเคมีที่แตกต่างเพื่่อรถใช้แก๊สหรือเปล่า?  ขอบคุณครับ
ผู้โพสต์: wiroj.Atiker    เวลา: 26/7/2013 10:00

เวลาที่เครื่องยนต์เผาไหม้มันจะมีกรดตัวนึงเกิดขึ้น(จำชื่อมันไม่ได้แล้ว)ซึ่งเวลาเราใช้แก๊สกรดตัวนี้มันจะมีเยอะกว่าเวลาเราใช้น้ำมันทำให้น้ำมันเครื่องมันเสื่อมเร็วกว่าปกติฉนั้นน้ำมันเครื่องสำหรับรถติดแก๊สก็จะสร้างมาเพื่อแก้ปัญหานี้ให้ได้มากที่สุดครับ  แต่จริงๆแล้วน้ำมันเครื่องทั่วไปที่ขายตามท้องตลาดก็มีคุณสมบัติที่สามารถรองรับกับการทำงานของรถติดแก๊สได้
ผู้โพสต์: noth1    เวลา: 26/7/2013 10:28

ง่ายๆครับคือเติมแบบเดิมได้นะครับน้ำมันเครื่องแต่มันไม่เหมาะสมกับระบบแก๊สพอมันมีน้ำมันเครื่องที่เหมาะสมก็ควรเติมดีกว่านะครับมันจะได้ตรงกับการใช้งานที่สุด
ผู้โพสต์: worathep    เวลา: 27/7/2013 07:58

แนะนำด้วยครับว่าเป็นน้ำมันเบอร์อะไร ยี่ห้ออะไรบ้างครับ
ขอบคุณครับ
ผู้โพสต์: Worapong    เวลา: 14/8/2013 14:58

ที่บ้านผมใช้แก๊ส 2 คัน  city วิ่งมาแสนกว่าแล้ว ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 15,000 km อีกคัน soluna ถ่ายน้ำมันเครื่องทุก 15,000 km เหมือนกัน เครื่องยังสมบรูณ์ดี เร่งแซงดี ไม่มีปัญหา ส่วนที่โฆษณาบ่อยๆนั้น ผมไม่เคยใช้เลย เพราะรู้ว่า additive ไม่ได้เรื่องเลย เลยไม่ใช้ และแถมพี่ที่ทำงานบอกว่าใช้แล้ว valve มีปัญหา เป็น honda งูเห่า ผมก็เลยแนะนำน้ำมันเครื่องให้ ตอนนี้ไม่เคยมีปัญหาอีกเลย ผมไม่อยากบอกยี่ห้อเดี๋ยวจะหาว่าโฆษณา ใครสนใจ PM มาครับ

ยินดีต้อนรับสู่ HondaCityClub (http://hondacityclub.com/board/) Powered by Discuz! 7.2