HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

linkin กระทู้เมื่อ 7/11/2012 10:36

ถามเรื่องไฟฉุกเฉินหน่อยครับ

คือว่าถ้าเกิดผมจะทำไฟฉุกเฉิน(ไฟผ่าหมากนะครับ)แบบว่าเหยียบเบรคแล้วไฟฉุกเฉินทำงานครับแบบว่าเร็วไม่ต้องเอามือไปกดเพราะคำว่าฉุกเฉินมันต้องติดทันทีเพราะผมเห็นว่าระบบนี้น่าจะดีนะครับเพราะรถยุโรปเขาก็มีนะครับ

ถ้าปรับปรุงหรือดัดแปลงได้ก็น่าจะดีนะครับ

linkin กระทู้เมื่อ 7/11/2012 10:38

[quote]คือว่าถ้าเกิดผมจะทำไฟฉุกเฉิน(ไฟผ่าหมากนะครับ)แบบว่า ...
[size=2][color=#999999]linkin โพสต์เมื่อ 7/11/2012 10:51[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1424084&ptid=97035][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ออครับตกไปนิดหนึ่ง แบบว่าเบรคกะทันหันนะครับ ไม่ใช่แบบเบรคปกติ นะครับ

bank10230 กระทู้เมื่อ 7/11/2012 11:24

เคยเจอว่าCamryตัวท้ายสูงๆโฉฒปี 03 อะ
มันมีทั้งไฟกระพริบ ละก็ แตรดังเองด้วยนะ
ผมขับเล่นแรงๆ ละลองโยกซ้าย เพื่อสบัดพวงมาลัยไปขวา
แล้วล้อหลังมันเป๋ไปหน่อยนึง(ไถลไปนิดๆเกือบหมุน) มันก็มีเสียงแตร
พร้อมไปกระพริบฉุกเฉินติดขึ้นมา ช่วงเวลาซัก2-3วินาทีพอตั้งลำวิ่งปรกติก็หายไป
ก็แอบ งงๆ ว่ามันติดได้ยังไง
เลยรู้ตั้งแต่ตอนนั้นว่ามันเป็นระบบของมันเอง และรถยุโรปก็มีกันส่วนใหญ่
แต่หลังๆมา รถยุโรปเค้าไม่ใช้ไฟกระพริบฉุกเฉินแล้ว
แต่ไปตั้งให้ระบบมันเพิ่มความสว่างไฟเบรค(ให้สว่างกว่าปรกติ)
หรือ บางรุ่นก็ให้ไฟเบรคกระพริบถี่ๆไปเลยแทน

kpl_kp กระทู้เมื่อ 7/11/2012 22:08

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7/11/2012 22:25 โดย kpl_kp [/i]

ความคิดของผมนะผมว่าไม่แนะนำให้ทำดีกว่าเพราะว่าเผื่อบางทีหลอดมันเกิดไม่ติดข้างหนึ่งรถคันอื่นเข้าใจว่ารถเราจะเลี้ยวและในขณะนี้นคุณบอกว่าเฉพาะฉุกเฉินจริงๆและรถคันหลังที่ตามมาก็ต้องเสี้ยววินาทีของการตัดสินใจ คนขับ70% ดูจากไฟเบรกและเตือนอาจมีการเข้าใจผิดก่อให้เกิดอุบัติเหตุได้ง่าย

linkin กระทู้เมื่อ 8/11/2012 08:39

คือผมคิดว่ามันน่าจะสะดวกนะครับในหลักการนะครับยิ่งถ้าเกิดเป็นผู้ขับเป็นผู้หญิงนะครับ(ไม่ได้ว่าผู้หญิงนะครับ)ยกตัวอย่าง
ผ.บ.ของผมนะครับมีเหตุกะทันหันขึ้นมาไฟฉุกเฉินไม่เคยเปิดนะครับ
ผมว่าน่าจะเป็นระบบที่น่านำมาใช้นะครับอาจจะไม่ใช่ไฟติดแต่ต้องทำให้รู้ว่า  รถของเราเจอปัญหานะครับ

หน้า: [1]