HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

pissanu_p กระทู้เมื่อ 21/5/2021 18:13

ใครเคยเจออาการไฟเครื่องยนต์โชว์แบบผม ขอความรู้จากพี่ๆในคลับหน่อยครับ

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/5/2021 18:14 โดย pissanu_p [/i]

ผมใช้ Honda city ปี 2004 เกียรธรรมดา  อาการไฟเครื่องยนต์โชว์  และเครื่องเดินเบาไม่เรียบบางทีเกือบดับ  ผมเลยลองดับเครื่องและสตาร์ทรถใหม่  รอประมาณ 1 นาทีไม่มีอะไรเกิดขึ้น(ไฟเครื่องยนต์ไม่โชว์) เครื่องเดินเบาปกติ  ผมเลยเปิดสวิทช์พัดลมแอร์ เท่านั้นแหละครับอาการที่บอกมาข้างต้นก็เป็นเลย  ไม่ทราบสาเหตุเกิดจากอะไร หรือจะเช็คยังไงได้บ้างครับ

FAST7478 กระทู้เมื่อ 21/5/2021 20:23

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=2028458&ptid=131886]1#[/url] [i]pissanu_p[/i] [/b]
ไฟเครื่องยนต์โชว์มีหลายสาเหตุนะครับ  ต้องจับโค๊ด HIM ของ Honda  หรือ ODB II data link  ถึงจะตอบตรงประเด็น เพราะส่วนมากไฟเครื่องยนต์โชว์จะมาจากเซ็นเซอร์ตามจุดต่างๆทำงานผิดปกติ  เช่นถ้าขับลุยน้ำมาก็ต้องดูพวก O2sensor ตัวล่าง  อาจจะรอให้แห้งถึงจะกลับมาปกติ  ยังมีอีกหลายจุดมากครับที่ต้องเช็ค เอาเป็นว่าไปจับโค๊ดดีที่สุด      เรื่องรอบเดินเบา ก็ดูปีกผีเสื้อก่อนอันดับแรก ท่อยาง ท่ออากาศ  ระบบแวคคั่ม  ต้องไล่เช็คไปทีล่ะอย่างครับ

pissanu_p กระทู้เมื่อ 22/5/2021 11:14

โอเคครับ  ขอบคุณมากครับ

หน้า: [1]