HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

wachayu กระทู้เมื่อ 8/1/2020 17:44

เราจะทราบได้อย่างไรว่ารถเราอะไรชำรุด ระหว่างเพลาขับ,ลูกหมากหรือลูกปืนล้อ

เราจะทราบได้อย่างไรว่ารถเราอะไรชำรุด ระหว่างเพลาขับ,ลูกหมากหรือลูกปืนล้อ

คือตอนนี้ผมได้มีการทดสอบเอารถขึ้นจะเข้แล้วขับเหยียบคันเร่ง สั่นมากครับ และเห็นว่าล้อหน้าด้านขวาส่ายไปมาครับ

แต่อู่ที่รู้จักกัน บอกว่าไม่น่าจะเป็นที่ลูกปืนครับ เพราะเอามือหมุนไม่มีเสียงอะครับ

FAST7478 กระทู้เมื่อ 18/1/2020 22:48

1.เพลาขับเวลาเลี้ยวจะมีเสียงดังแกร๊กๆๆๆๆ
2.ลูกหมากปีกนก กันโครง คันชักนอก พวกนี้ส่วนมากช่างจะลองจับโยกหรือดูด้วยสายตาว่าลูกยางมันฉีกขาดหรือไม่  ถ้าหากมือจับแล้วโยกได้สบาย ก็แสดงว่ามันหลวมมากแล้ว ส่วนมากถ้าวิ่งทางไม่เรียบ จะดังกุกๆๆๆ
3.ลูกปืนล้อส่วนมากที่เสีย จะต้องมีเสียงหอนครับ ถ้าวิ่งเร็วก็หอนแรง ช่างยกรถแล้วปั่นดูเขาก็ได้ยินแล้วครับว่าเสียหรือไม่

ล้อที่ส่ายไม่แน่ใจว่าถ่วงล้อดูแล้วหรือยัง  ถ้าถ่วงแล้ว ก็ให้ไปดูที่หัวเพลามันหลวมแล้วหรือปล่าว  ส่วนแร็คพวกมาลัยถ้าพวกคันชักนอกมันหลวม หรือลูกหมากแร็กหลวม เวลาเราบังคับพวงมาลัยมันจะรู้สึกว่ามันฟรีนิดๆ  ให้ช่างเช็คไปทีล่ะอย่างเดียวก็เจอครับ

หน้า: [1]