HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

phuchong_sm กระทู้เมื่อ 23/12/2016 21:25

สอบถามปัญหาน้ำมันเบรคซึมตรงข้อต่อหม้อลมสีหม้อลมลอก

[attach]73505[/attach]

อาการน้ำมันเบรคซึมตรงข้อต่อหม้อลมครับ ตอนแรกเห็นสีหม้อลมลอกเลยสำรวจบริเวณข้อต่อระหว่างตัวหม้อลมกับชุดกระปุกน้ำมันเบรคพบว่ามีซึมออกมา แต่เบรคยังใช้งานได้ปกติครับ
คำถาม
1] อาการนี้ซ่อมอย่างไรครับ
2] หากต้องเปลี่ยนหม้อลมทั้งชุดราคาประมาณเท่าไหร่

มีข้อแนะนำอะไรรบกวนชีแนะด้วยครับ

phuchong_sm กระทู้เมื่อ 23/12/2016 21:36

[attach]73506[/attach]

phuchong_sm กระทู้เมื่อ 25/12/2016 12:59

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/1/2017 19:20 โดย phuchong_sm [/i]

จะสิ้นปีมีแต่เคสเสียตังนี่เป็นเคสที่สามแล้วหลังจากปัญหาช่วงล่างที่ถามไว้ไม่มีใครตอบแต่ขอโพสไว้เป็นวิทยาทานสำหรับท่านที่ไม่ทราบครับ

ปัญหาน้ำมันเบรคซึมที่หม้อบนลาดลงที่ตัวหม้อลมเบรคทำให้สีตัวถังพองเป็นภัยเงียบที่ต้องคอยสังเกตดูดีๆนะครับสำหรับผู้ใช้รถเพราะถึงราคารถจะแพงแค่ไหนแต่ซีนยางและระบบแกนสูบก็มีโอกาสเสื่อมตามกาลเวลาทั้งนั้น ซึ่งระบบเบรคถือเป็นส่วนสำคัญด้านความปลอดภัยจึงห้ามงกเด็ดขาดให้ซ่อมทันทีเพราะน้ำมันเบรคนอกจากจะกัดสีตัวถังการรั่วซึมเป็นเวลานานๆจะทำให้หม้อลมเบรครั่วหรือน้ำมันเบรคลดหายซึ่งเป็นอันตรายมากๆ

#การสังเกตุ
ให้ดูที่หม้อลมเบรคจะอยู่ใต้แกนปั้มบนของน้ำมันเบรคว่ามีการรั่วซึมหรือสีพองหรือไม่
แต่หากสงสัยว่าคราบน้ำมันเบรคว่าอาจเกิดจากการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเบรคของช่างทำหกลงไปโดยที่เราไม่รู้หรือไม่ให้ลองสังเกตตามขอบหม้อบนที่ติดกับตัวหม้อลมเบรคนะครับว่ามีการซึมหรือไม่ เคสนี้ซึมครับดังนั้นมีการรั่วไหลแน่นอน

#การตรวจสอบระบบเบรคว่ายังปกติหรือไม่
ให้ดับเครื่องและเหยียบเบรคไล่ลมจนเบรคแข็ง จากนั้นเอาเท้าวางบนเบรคและสตาทเครื่อง ถ้าเบรคค่อยๆจมตามเท้าโดยที่ไม่ต้านแสดงว่าหม้อลมยังปกติ

#ค่าใช้จ่ายในเคสนี้
ปั้มบน  1,900  บาท
น้ำมันเบรค 250  บาท (เบอร์น้ำมันเบรคดูได้ที่ฝาปั้มบน)
ค่าแรงช่าง 400 บาท
(ทั้งหมดนี้รวม 2,650 บาท ราคาอู่นะครับ ราคาศูนย์ประมาณ 7,000 อาจรวมหม้อลมเบรคด้วย)เคสผมยังไม่ถึงกับหม้อลมเบรครั่วจึงไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนชุดล่าง

ช่างขัดสนิมและทำสีหม้อลมใหม่จำเป็นมากหากปล่อยไว้สนิมจะทำให้หม้อลมเบรครั่ว จากนั้นทำการปรับจูนและไล่ลมเป็นอันจบงาน

ทุกปัญหาที่เจอทำให้เราได้ประสบการณ์ใหม่ๆสำหรับการดูแลรักษาเครื่องยนต์ครับในมุมที่ไม่ดีก็ยังมีมุมที่ดีซ่อนอยู่เช่นกัน

noth1 กระทู้เมื่อ 28/12/2016 10:27

หาซื้อของเชียงกงมาเปลี่ยนเลยก็ได้ครับ ทั้งชุดประมาณ 2 พัน

hasantod กระทู้เมื่อ 29/12/2016 10:09

สอบถามหน่อยครับ อาการรั่วแบบนี้ รั่วระหว่างแม่ปั้มติดกับหม้อลมมันมีประเก็นหรือซีลอะไรมั้ยครับ ถ้าเราเปลี่ยนปะเก็นใหม่ใช้ได้มั้ยครับ หรือว่ารั่วมาจากที่อื่นครับ  ขอบคุณครับ

phuchong_sm กระทู้เมื่อ 15/1/2017 19:17

มีซีลข้างในแม่ปั้มครับตรงช่วงต่อระหว่างหม้อลมกับแม่ปั้ม
เม่าที่ทราบเปลี่ยนซีลก็หายแต่มีโอกาสเป็นอีก ถ้าหม่อลมไม่รั่วก็เปลี่ยนแค่แม่ปั้มทั้งชุดครับพันกว่าบาทไม่รวมไล่เบรคกับน้ำมันเบรค

phuchong_sm กระทู้เมื่อ 15/1/2017 19:19

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/1/2017 16:16 โดย phuchong_sm [/i]

ใช่ครับมันมี o-ring ตรงแกนสปริงแม่ปั้ม ถ้า o -ring เปื่อยเฉยๆแกนปั้มไม่มีตามดหรือสึกก็เปลี่ยน ring เฉยๆก็ไดครับตัวไม่กี่บาท

benz กระทู้เมื่อ 20/1/2017 15:27

[quote]แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16/1/2017 16:16 โดย phuchong_sm

ใช่ครับมันมี o ...
[size=2][color=#999999]phuchong_sm โพสต์เมื่อ 15/1/2017 19:19[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1927710&ptid=127438][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

{:6_498:}

zombiejung กระทู้เมื่อ 3/9/2018 20:36

รถผมศูนย์เพิ่งแจ้ง แม่ปั๊มเบรคตัวบนรั่วเช่นกันครับ เพราะมีรอยสีลอก ผมลองดูทีสีพองและลอกจริงครับ แต่ไม่มีรอยคราบน้ำมันเบรคลองจับดูระหว่างรอยต่อของแม่ปั๊มเบรคและหม้อลมก็ไม่มีคราน้ำมัน เลยกะว่าให้ร้านข้างนอกดูอีกที

shane7777 กระทู้เมื่อ 3/9/2019 14:53

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1924954&ptid=127438]3#[/url] [i]phuchong_sm[/i] [/b]

ของผม อาการเบรคลึก เบรคไม่ค่อย 100% ราวๆ 70-80%
เพิ่งเป็นสัก 1เดือน วิ่งมาสัก 100-110 เจอไฟแดง ..ก็เบรคชลอรถ
รู้สึกมีเสียงพรึ๊บๆๆๆๆ หน่วงๆ ที่ล้อหลัง
(เพิ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ ยางใหญ่ขึ้น เดิมคิดว่าเสียงยาง)
เปิดดู.. หม้อลมสีลอก มีคราบน้ำมัน
แต่ลองทดสอบไล่ลมเบรคจนเบรคแข็ง แล้วสตาร์ทเครื่อง ..คันเบรคก็ยุบลื่นดี
ทดลองเดินหน้า ถอยสั้น สั้นๆ ..เบรคก็ยังจึ๊ก ตอบสนองดี (แต่คันเบรคลึกหน่อย)
กระปุกน้ำมันเบรค ห่างจากขีด MAX ราว 3-4 มม.
ซึ่งก่อนหน้านี้สัก 3 เดือน น้ำมันเคยยุบห่าง ขีด MAX ราว 1 ซม. ก็เติม
แต่จำไม่ได้แล้ว ว่าเติมเต็มขีดพอดี ..หรือเติมแบบขาด เผื่อไว้

รบกวนขอคำแนะนำ ด้วยครับผม ..ว่าควรเช็ค ทำที่ไหนดี
และต้องเปลี่ยนอะไร ที่จำเป็น และไม่แพง (อยู่แถวนนทบุรี)

piercewelsh กระทู้เมื่อ 22/12/2021 20:13

This website gives me satisfaction; it has a great design and excellent content. [url=https://surebunch.com/the-accessibility-of-online-gambling/]The Accessibility Of Online Gambling[/url]

หน้า: [1]