HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

yuth70700 กระทู้เมื่อ 26/1/2015 14:51

รบกวนสอบถามหน่อยครับเรื่องอาการเหยียบเบรคแล้วสั่น

คือผมซื้อ city zx ปี 05 มือสองมาครับ ซื้อมาได้ 1 ปี ตอนที่ได้รถมาก็ติดแก๊สมาอยู่แล้วตอนหลังได้ถอดแก๊สออกเรียบร้อยแล้ว
1.รถมีอาการสั่นครับ เหยียบเบรค เพื่อหยุด กับปล่อยเบรค เพื่อให้รถใหล รถจะมีอาการสั่นขึ้นชั่วขณะตอนรถเกือบหยุด กับ  รถกำลังเริ่มออกตัว รอบมีอาการตกต่ำมากครับ หากนึกไม่ออกให้นึกถึงรถติดครับ
การแก้ใข ล้างปีกผีเสื้อ ตั้งวาวล์ ล้างEGR(อันนี้ไม่แน่ใจว่าจำชื่อผิดรึเปล่า) อาการดังกล่าวยังอยู่ครับ จนล่าสุดช่างบอกว่าน่าจะเป็นที่เกียร์กำลังจะไปครับ(อาการนี้จะมีบางครั้งที่ไม่เป็นครับหรือว่าสั่นก็จะน้อยมาก)
2.รถมีอาการสตาร์ทตอนเช้า เข้าเกียร์แล้วต้องรอซัก 2 วิ ถึงจะออกตัวได้ครับเหยียบแล้วมันหน่วงๆแต่ถ้าเครื่องไม่จอกไว้จนเย็นอาการนี้ไม่มีครับ
3.เวลาขับแล้วยกเท้าออกจากคันเร่งรถจะมีการถอนเกียร์จนเรารู้สึกได้ว่าหัวโยกอ่ะครับเหมือนการแตะเบรคแรงๆ
  [b]  สรุปคือ[/b]
1.รถสั่นเป็นที่เกียร์จริงมั๊ยครับ
2.และ 3 เป็นอาการเริ่มต้นของเกียร์ที่จะเสียรึเปล่า
เลขไมล์รถ อยู่ที่ แสนห้ากว่าๆครับ
ขอบคุณสำหรับทุกท่านที่ตอบคำถามครับ คือมันแก้ปัญหาไม่ถูกแล้วเหนื่อยจริงๆครับ

noth1 กระทู้เมื่อ 26/1/2015 16:32

สำหรับรถติดแก๊สมาแล้วไอ้อาการสั่นเนี้ยถ้าล้างลิ้นผีเสื้อมาแล้วไม่หายนี่ก็อาจจะเป็นที่ตัวเซ็นเซอร์ลิ้นผีเสื้อรวน หรือรั่วได้แต่มันจะมีอาการประกอบไปด้วยก็คือ รอบสวิง.....แต่ถ้าเครื่องสั่นก็อาจจะเป็นที่ตัวฟลายวีนล้า ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นตัวนี้เพราะถ้าวิ่งขนาดแสนกว่าจะต้องได้เปลี่ยนตัวนี้แน่นอน (ตัวละหกพันกว่า) อันนี้ต้องลองเหยียบเบลคแล้วเข้าเกียร์ถอยดูถ้ามีอาการสั่นแล้วเสียงดังแก๊กๆๆที่หน้าเครื่องแสดงว่าใช่ละตัวฟลายวีนล้า  ส่วนอาการเกียร์จะไป นี่ลองเข้าเกียร์แล้วใส่เกียร์D ดูเหยียบเลคค้างไว้ว่ามันมีอาการสั่นและกระตุกๆไหมถ้ามีนั้นแสดงว่ากรองเกียร์จะไปละต้องผ่าเกียร์ เปลี่ยนกรองเกียร์ อันนี้ก็(ประมาณ 18000) ค่าผ่าเปลี่ยนเกียร์

ถ้าไม่แน่ใจในการทำผมแนะนำไปที่อู่ SUC ฮอนด้าออเงิน ที่สุขา 5 ครับ รับลองว่าจบรู้เรื่องแน่นอนเขาทำรถฮอนด้าโดยเฉพาะ ยิ่งกับคลับเราไปทำกันเยอะครับ เบอร์ 087-107-9559 พี่พรชัย ปล.ลองโทรปรึกษาอาการก่อนได้ครับ

yuth70700 กระทู้เมื่อ 27/1/2015 10:01

ขอบคุณมากครับคุณ noth1 เมื่อวานได้ลองเปลี่ยนอู่ทำรถดู ช่างได้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อดูอีกรอบครับ ผลออกมาเหมือนเดิม ได้รับการยืนยันจากช่างแล้วว่า เป็นที่เกียร์ครับแต่เป็นอาการเริ่มต้นมากๆยังไม่ถึงกับมีเสียงดังแก๊กๆ ครับ ช่างบอกว่าแนะนำให้เปลี่ยนเกียร์โดยเป็นเกียร์ของญี่ปุ่นมือสอง ไม่ทราบว่าจะดีมั๊ยครับ กับการผ่าเกียร์อันไหนดีกว่ากันครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ

noth1 กระทู้เมื่อ 27/1/2015 16:17

[quote]ขอบคุณมากครับคุณ noth1 เมื่อวานได้ลองเปลี่ยนอู่ทำรถดู  ...
[size=2][color=#999999]yuth70700 โพสต์เมื่อ 27/1/2015 10:25[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1772584&ptid=121706][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ผมว่าซ่อมดีกว่าครับ ตอนนี้มันซ่อมได้แค่ผ่าเกียร์ไม่ต้องซื้อเกียร์ใหม่ยกชุดครับ

หน้า: [1]