HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

theerapong กระทู้เมื่อ 17/12/2014 22:08

ปรึกษา ชิตี้ zx ปี 06 ครับ

วัสดีครับ ผมชื่อต้อม สมาชิกใหม่ครับ ขอปรึกษาเกี่ยวกับรถ ชิตี้ zx ปี 06 เพิ่งซื้อมาใหม่ครับ แต่เปนรถมือสอง คือการดูแลรักษาต้องทำยังไงบ้างครับ  ขอบคุณครับ

armsinw กระทู้เมื่อ 17/12/2014 23:58

อ่านตามคู่มือรถเลยคับ ส่วนไหนเปลี่ยนที่กี่กิโล ถ้ารถวิ่งใน กทม แนะนำซื้อมาเปลี่ยนเลย ดีกว่า ผม ZX07 ซื้อมา เปลี่ยน สายพานหน้าเครื่องกับลูกรอก900บาทเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องน้ำมันเกียร์ ตาม ระยะเวลา น้ำกระจกหม้อน้ำ น้ำมันเบลก ก็อย่าให้ขาด รถติดแก็สไหม ถ้าติดมา ตั้งวาวร์ใหม่ เหมือนนับ 0 ใหม่ได้เลย วิ่งอีก นาน

ANUCHAR กระทู้เมื่อ 18/12/2014 08:13

หลังจจากซื้อมาแล้ว  ผมเเนะน้ำเปลี่ยนถ่ายของเหลวให้หมดคับ เพื่อที่ว่า  ง่ายต่อการจำและการตรวจเช็กคับ
น้ำมัน เบรก  น้ำมันเครื่อง ถ่ายน้ำในหม้อน้ำ  และที่สุคัญน้ำมันเกียร์คับ รุ่นนี้สำคัญมาก เน้นต้องใช้ cvt-f  ของศูนย์ honda เท่านั้นน เพราะเป็นรุ่น พิเศษ เกียร์บอบบางมาก  เช็กเบรกเช็กเครื่องดีีดีคับ  จะได้สบายใจว่า อยู่กับเรา เราตรวจ รักษา เรียบร้อยแล้ว  หลังจากนั้นก็เช็กตามระยะเรื่อยๆคับ  ตอนนี้น้อง ZX  ผมก็วิ่งไป 160000 กว่าแล้ว เครื่ิิองยังดีนิ่ง เงียบกริบ ขนาดที่ว่าปล่อยรถไหลไปช้าๆ คนเดินถนนไม่ได้ยินเสียงเครื่องเลยทีเดียว อยู่ที่เราดูแลรักษามันคับ

theerapong กระทู้เมื่อ 24/12/2014 15:24

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1762269&ptid=121334]3#[/url] [i]ANUCHAR[/i] [/b]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ น่ะครับ

theerapong กระทู้เมื่อ 1/1/2015 16:09

อาการตัว D กระพริบ และสัญลักษณเครื่องยนจ์โชว์ขึ้น ตอนเช้าครับ แต่พอปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ มันก้อหายเปนปกติ ผมต้องทำไงต่อดีครับ

jiraphat.k กระทู้เมื่อ 9/1/2015 07:34

ของผม zx 07 ใช้ไป 170000 ครับ เสียงโซ่ราวลิ้นดังมากครับ (แก๊กๆๆ ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่นะครับ) ควรแก้อย่างไรดีครับ
แต่เห็นหลายๆกระทู้บอกใช้งานได้ยาว ไม่ต้องไปทำอะไรกับมัน ยิ่งตอนเครื่องร้อนจะได้ยินชัดเลยครับ แนะนำที

หน้า: [1]