HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

KILL_YOU กระทู้เมื่อ 26/10/2014 13:55

สอบถามเพื่อนๆที่เคยเป็นอาการนี้ครับ

รถผมCITY 09 ใช้มาประมาณ 5 ปี ครับ แสนกว่าโล ติดแก๊สครับ (น่าจะติดมาได้ประมาณ2ปีครึ่ง)
มีอาการดังนี้ครับ

- 1.ตอนเช้าออกตัวเลยไม่ได้ทั้งแก๊สและน้ำมัน ต้องให้เครื่องร้อนก่อนสัก 3-4 นาที ถ้าออกเลยก็จะดับหรือวิ่งเหมือนเครื่องสดุด+ไม่มีแรงต้องเหยียบส่งเยอะ แต่ถ้าเครื่องร้อนแล้ว วิ่งได้เต็มที่ไม่สดุดเลยครับ

- 2.มีเสียงดังวี๊ดยาวประมาณ 2 - 3 วินาที แล้วดับไป เป็นๆหายๆ เสียงเบาๆต้องตั้งใจฟังครับ คล้ายๆเสียงเตือนเข็มขัดแต่เบามากๆต้องตั้งใจฟัง เป็นทั้งตอนจอดรถและตอนวิ่ง(วิ่งเร็วไม่ค่อยเป็น หรือเป็นแต่ผมไม่ได้ยิน^^) อาการนี้พึ่งจะเป็นเดือนนี้ บางวันได้ยินบางวันก็ไม่ได้ยินเลย (ถ้าเข้าใจไม่ผิดน่าจะดังมาจากหน้าซ้ายครับ

ปล.อาการแรกผมได้ลองล้างลิ้นปีกผีเสื้อ เปลื่ยนหัวเทียน ถ่ายน้ำมันใหม่ เข้าไปแช็คระบบแก๊ส ช่างก็ว่าไม่พบความผิดปรกติ (ไปซ่อมบำรุงเปลี่ยนอะไหร่ตามอายุตลอด) ใครเคยเป็นอาการนี้บ้าง และต้องแก้ตรงไหนบ้างครับ ขอบคุณครับผม

l2ayhachi กระทู้เมื่อ 26/10/2014 17:02

คิดว่าวาล์วยันครับ   พอเครื่องร้อน เหล็กขยายตัวปิดช่องว่าง เลยไม่แสดงอาการ
ไปตั้งวาล์วดูครับ   ข้อแม้การตั้งวาล์วคือ  ต้องตั้งเฉพาะตอนที่โลหะเครื่องยนต์เย็นสนิท

arios กระทู้เมื่อ 27/10/2014 14:51

วาล์วอีกเสียงครับ รถเพื่อนผมเคยเป็น ปล่อยไว้นาน จะบานปลายครับ อาการที่จะตามมาคือ ขับๆไป ดับเลยก็มี รีบไปปรับแก้ครับ!!!  เอาใจช่วย

ติดแก๊สต้องทำใจครับมันร้อน!!! ต้องให้ช่างชำนาญการณ์จูนดีๆ+บำรุงรักษาบ่อยๆ

mmm31022 กระทู้เมื่อ 29/10/2014 15:08

ใช้นำมันเต๊อะ

หน้า: [1]