HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

deanhadyai กระทู้เมื่อ 13/8/2014 10:36

เครื่องยนต์ดับกลางอากาศ(ลงเขา) ทำอย่างไร !!!!

[b] แค่อยากให้เพื่อนๆ จำไว้เป้นกรณีตัวอย่างหากเกิดขึ้นกับตัวเองจะได้รู้วิธีการแก้ไขก่อนจะสายน่ะครับ [/b]
เนื่องด้วยวันหยุดยาวผมพาครอบครัวไปเที่ยวต่างจังหวัดกับลูกๆและภรรยา  ซึ่งได้พาซิตี้น้อยคู่กายคู่ใจอายุ 9 ขวบไปด้วยในขณะเกิดเหตุเป็นเวลาสองทุ่มและอยู่ในแนวเทือกเขาประกอบด้วยอาจเดินทางมา 5 ชั่วโมงเต็มโดยไม่ได้พักนั้น ขณะลงเขาอยู่ๆ เหยียบคันเร่งแล้วรู้สึกเหมือนเครื่องไม่ทำงาน หันไปดูหน้าปัด ไฟแบตโชว์ เข็มวัดรอบตกเหลือศูนย์พวงมาลัยแข็งด้วยความตกใจเลยเหยียบเบลกและยกและเหยียบใหม่สรุปว่าเบลกแข็งมาก(ลงเขา) ปิดกุญแจสตาตรถก้อไม่ติด เลยดึงเบลกมือเข้าช่วยและค่อยแนบเข้าทางกดไฟฉุกเฉิน ยอมรับว่าตอนนั้นตกใจมากอยากจะกรี๊ดแต่ต้องทำหน้านิ่งเนื่องจากเราเป็นหัวหน้าครอบครัวและคนขับรถไม่งั้นถ้ากรี๊ดไป ทุกคนในรถคงแตกตื่น กลัว และจะไปกันใหญ่ครับ [b]จากเหตุการผมได้ไปหาข้อมูลดูพบว่าผมได้พลาดอะไรไปหลายอย่างครับ[/b]
     1 เหยียบเบลคแล้วห้ามยกเพราะแรงดูดในหม้อลมช่วยเบลคจะหมดไปทำให้เบลคแข็งขึ้น แต่ผมก้อยกเพราะคิดเอาเองว่าควรเหยียบปล่อย เหยียบปล่อย พลาดอย่างแรง
     2 ผมพยายามสตาตรถยังไงก้อไม่ติดเพราะรถอยู่เกียร์ D ผมลืมไปเพราะตกใจที่จริงต้องเลื่อนมาเกียร์ N ถึงจะสตาตติด ถ้าหากสตาตติดพวงมาลัยก้อจะไม่แข็ง เบลคก็จะไม่แข็ง

[u]สรุปว่าเรามาดูกันถ้าหากรถดับกลางอากาศ(เกียร์ออโต้)จะทำอย่างไร[/u]
     1.ตั้งสติและอย่าตกใจให้ใครเห็นครับ
     2.เท้ากดแป้นเบลคห้ามยกออก ประคองรถชิดข้างทาง<พวงมาลัยจะแข็งขึ้น> หากจำเป็นต้องหยุดรถกระทันหันให้ดึงเบลกมือเข้าช่วย(เช่น มีรถข้างหน้า โค้งหักศอกทางลาดชัน)และกดไฟฉุกเฉิน(หากยังพอมีเวลาให้ทำ)
     3.หากรถยังไหลอยู้ให้เลื่อนเกียร์จาก D ไป N แล้วทำการสตาตรถเพื่อให้ระบบทำงานได้ตามปรกติ หากไม่ติดก้อกลับไปยังข้อ 1 ใหม่

หากว่าเพื่อน ๆ มีเวลาและใจพอ ก็ควรหาที่โล่งๆลองดับเครื่องยนต์ดู ฝึกดูน่ะครับเวลาเกิดขึ้นจริงจะได้ไม่ตกใจครับ

SoDaZaaaaa กระทู้เมื่อ 13/8/2014 12:20

[quote]แค่อยากให้เพื่อนๆ จำไว้เป้นกรณีตัวอย่างหากเกิดขึ้น ...
[size=2][color=#999999]deanhadyai โพสต์เมื่อ 13/8/2014 11:00[/color] [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1721764&ptid=119644][img]http://www.hondacityclub.com/board/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

สรุป รถเป็นอะไรถึงดับครับ

deanhadyai กระทู้เมื่อ 14/8/2014 13:34

[b]ตอบกลับ [url=http://www.hondacityclub.com/board/redirect.php?goto=findpost&pid=1721822&ptid=119644]2#[/url] [i]SoDaZaaaaa[/i] [/b]
เครื่องดับเองซะเฉยๆขณะลงเขา  ครับ พอเข้าเกียร์ N สตาตใหม่ก็ติดปรกติครับ อาจจะเกิดจากความร้อนทำให้เซ็นเซอร์ต่างๆรวนทำให้กล่อง ECU  สั่งจ่ายน้ำมันไม่สัมพันธ์กับอากาศและรอบเครื่อง(คาดคะเน=เดา)
หรืออาจเป็นเพราะแก็สโซฮอลล์ 91 (โทษไปเรื่อย 555) สรุป ไม่ทราบจริงๆครับว่าทำไมถึงเครื่องดับ

aru กระทู้เมื่อ 14/8/2014 14:05

ผมก็เกือบชน ดับตอนลงจากลาดจอดรถครับ  บอกได้คำเดียวว่า ตกใจมาก ดีว่าดึงเบรคมือทัน

tourcom กระทู้เมื่อ 19/8/2014 20:30

น่ากลัวครับ

mic กระทู้เมื่อ 22/9/2014 20:05

ไม่อยากเจอ จึงหลีกเลี่ยงไม่ขึ้นเขา เพราะขึ้นแล้วมันต้องลง5555

hs5vzc กระทู้เมื่อ 23/9/2014 10:48

กัวจัง รอฟังต่อครับ

puk_tee กระทู้เมื่อ 8/11/2014 19:34

ดีครับ  ความรู้ดี อ่านแล้วได้ประโยชน์อย่างมาก ขอบคุณนะครับ ที่แชร์ประสบการณ์ดี ๆ
ทำให้รู้ว่าต้องทำอย่างไรบ้าง ในเวลาที่เกิดเหตุการณ์แบบนั้นเกิดขึ้น

snowjor กระทู้เมื่อ 12/11/2014 10:34

น่ากลัวมากครับ

หน้า: [1]