HondaCityClub's Archiver

Image Hosted by CompGamer Image Host

Image Hosted by CompGamer Image Host   Image Hosted by CompGamer Image Host

nongkay กระทู้เมื่อ 3/3/2013 19:37

หัดขับรถครับ

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/3/2013 19:53 โดย nongkay [/i]

ผมไม่เคบขับรถยนต์มาก่อนครับ แล้วก็จอง honda city sv เอาไว้นะครับ รับรถวันที่ 8 มีนาฯ ในตอนแรกก็ตัดสินใจยากเหมือนกันครับ เพราะชอบหลายรุ่น ทั้ง freed แต่ผมว่ามันสูง ๆ งัยไม่รู้ civic ก็ไม่ค่อยชอบ ก็เลยหันมาที่ city แทน เป็น  city sv สีเงินอลาบาสเตอร์ (อยากได้สีขาว แต่แม่ห้าม //ผมเกิดวันอังคารครับ)
ตอนนี้ก็คิดไว้ว่า "ได้รถมาแล้วก็จะให้ น้าแถวบ้านหัดให้ หัดขับในบริเวณบ้าน (กว้างนิดหน่อย) ตอนนี้ก็ทำที่หัดขับไว้ (แบบเดียวกะสอบใบขับขี่) แต่ก็ยังไม่เคยขับจริงสักครั้งในชีวิต (รถคันแรกของผม) อยากถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ นะครับ ว่า "ขับอยากมั้ย" แล้ว "ระบบเกียร์ของรุ่น sv นี้เป็นยังงัยครับ เพราะเท่าที่ดูเขามีเกียร์ paddle shift ด้วยนี้ครับ
แต่ที่แน่ ๆ ผมคงต้องศึกษาข้อมูลไว้มาก ๆ เมื่อถึงเวาลที่ต้องขับจริงจะได้ไม่พลาด หรือพลาดน้อยสุด

7686_bb_iphone กระทู้เมื่อ 3/3/2013 19:48

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 3/3/2013 20:05 โดย 7686_bb_iphone [/i]

สำหรับเกียร์ auto นั้นไม่ยากครับ
P เกียร์จอด
R เกียร์ถอย
N เกียร์ว่าง เอา ไว้ตอนติดไฟแดงนาน
D เกียร์เดินหน้า
S เกียร์แบบที่ต้อง change ด้วยตัวเอง ครับ

เกียร์ paddle shift

ถ้าไม่ขึ้นเขาก้อไม่จำเป็นมากครับ

แต่ถ้าอยากลอง change เกียร์ก้อลองเล่นได้ครับแต่รอให้คล่องๆๆก่อนนะครับ

หน้า: [1]